Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Cluster Size for NTFS

Like
    0

Tệ thật ! Cluster Size for NTFS

Theo các bạn thì khi format ổ cứng. Ta nên đặt cỡ cluster cho ổ là bao nhiêu KB thì tốc độ truy xuất dữ liệu sẽ nhanh nhất. Nhớ là ổ dùng NTFS chứ ko phải FAT32 nhé. Thanks !
    Quote Quote

Like
    0
    Mỗi 1 size của Cluster (có người gọi là Block) khác nhau thì sẽ có những đặc điểm khác nhau. Tùy vào nhu cầu sử dụng của bạn mà chọn nó thôi.
    Ví dụ, Partition đó chuyên để chứ những file dung lượng lớn thì nên đặt size cho cluster càng cao càng tốt, thì sẽ truy xuất nhanh hơn. Và ngược lại, nếu Partition chứa nhiều file nhỏ vụn vặt, thì nên để size của cluster càng thấp càng tốt, để tiết kiệm tài nguyên. Còn nếu ko rành thì cứ... mặc định mà chơi

Like
    0
    Lần trước format mình để default ko biết là bao nhiêu KB nhỉ?

Like
    0
    DF cluster size của NTFS là 4KB.

Like
    0
    cái j của tự nhiên thì cứ để nó tự nhiên
    ng ta đã nghiên cứu và df nó vậy.mức độ lãng phí data cũng ko đến nỗi nào.vậy thì chỉnh làm chi nhỉ
    ổ cứng giờ càng ngày càng rẻ mà

Like
    0
    Quote Được gửi bởi boytomo View Post
    cái j của tự nhiên thì cứ để nó tự nhiên
    ng ta đã nghiên cứu và df nó vậy.mức độ lãng phí data cũng ko đến nỗi nào.vậy thì chỉnh làm chi nhỉ
    ổ cứng giờ càng ngày càng rẻ mà
    Nói thế này ko đúng đâu. Thông số mặc định là thông số chung, có thể sử dụng cho mọi người. Nhưng đối với những nhu cầu riêng biệt, thì phải chỉnh thông số theo nó mới được. tôi đã từng tiết kiệm được 9G cho cái HDD 80G của mình khi thay đổi kích thước của Cluster đó bạn. Cho dù giá cả HDD khá rẻ, nhưng 9G ko fai là con số nhỏ đâu

Like
    0
    Quote Được gửi bởi khoabeo108 View Post
    Mỗi 1 size của Cluster (có người gọi là Block) khác nhau thì sẽ có những đặc điểm khác nhau. Tùy vào nhu cầu sử dụng của bạn mà chọn nó thôi.
    Ví dụ, Partition đó chuyên để chứ những file dung lượng lớn thì nên đặt size cho cluster càng cao càng tốt, thì sẽ truy xuất nhanh hơn. Và ngược lại, nếu Partition chứa nhiều file nhỏ vụn vặt, thì nên để size của cluster càng thấp càng tốt, để tiết kiệm tài nguyên. Còn nếu ko rành thì cứ... mặc định mà chơi
    Hoàn toàn đồng ý. Ví dụ máy đó dùng để chứa phim, sử dụng các chương trình mix nhạc cực mạnh thì cluster size nên để lớn nhất. Anh của bạn tôi là có phòng thu âm, đã thử nghiệm và thấy hiệu quả rất rõ rệt.
    Máy dùng bình thường thì nên để mặc định.

Like
    0
    vậy à.cũng ấn tượng đấy
    để về thử lại xem
    thank khoabeo

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết