On-Premise (tạm dịch: tại chỗ, tại cơ sở) là thuật ngữ được sử dụng trong lĩnh vực công nghệ thông tin (CNTT), nhằm để chỉ mô hình triển khai, quản lý hệ thống CNTT của doanh nghiệp như phần mềm, dữ liệu,… trên cơ sở hạ tầng phần cứng vật lý nội bộ của doanh nghiệp, cụ thể là các server máy chủ tại chính vị trí doanh nghiệp đó, thay vì phải sử dụng dịch vụ bên ngoài như Cloud.

Điều này đồng nghĩa với việc doanh nghiệp sẽ tự quản lý, kiểm soát và duy trì toàn bộ phần mềm và hạ tầng bao gồm máy chủ (server), mạng (network), lưu trữ (storage) và các tài nguyên khác, nhưng cũng yêu cầu doanh nghiệp đó phải đầu tư chi phí lớn, công sức và thời gian trong việc duy trì và nâng cấp hạ tầng CNTT.

On-premises network với phần mềm giám sát tại chỗ hay truy cập, giám sát và quản lý Cloud-based network? Khi quyết định giữa các giải pháp tại chỗ và đám mây, các chuyên gia CNTT hàng đầu phải cân nhắc cẩn thận các ưu và nhược điểm.

Những ưu điểm và nhược điểm đối với cả giám sát Cloud network và On-premises network.
Giám sát dựa trên Cloud network
Nếu bạn phụ thuộc vào phần mềm CRM, các giải pháp tự động hóa tiếp thị và dấu chân kỹ thuật số đầu tiên cho công ty của mình, việc triển khai trên Cloud có thể giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền rất lớn liên quan đến việc phân bổ tại chỗ và giải pháp giám sát của bạn cũng có thể dựa trên Cloud, mang lại cho bạn sự linh hoạt và khả năng mở rộng rất lớn mà không cần CAPEX lớn. Các ứng dụng Cloud cũng cực kỳ dễ thiết lập và định cấu hình và nhà cung cấp dịch vụ được quản lý (MSP - managed services provider) của bạn cũng đóng vai trò là nhóm CNTT của bạn, xử lý tất cả các chi tiết và thiết lập phụ trợ. Sau đó, bạn chỉ cần bật quyền truy cập trên các thiết bị của mình và triển khai nhân viên hoặc đại lý của mình.

Một lợi thế khác của mạng và giám sát dựa trên Cloud là việc quản lý giải pháp của bạn theo thời gian trở nên đơn giản hơn. Nếu và khi các bản nâng cấp hoặc phiên bản phần mềm mới nhất ra mắt, MSP của bạn sẽ xử lý quá trình di chuyển sắp tới của bạn và cũng sẽ cung cấp tất cả các tài nguyên phần cứng để hỗ trợ sản phẩm. Chỉ riêng điều này đã khiến việc giám sát mạng dựa trên cloud trở nên rất tiết kiệm chi phí. Bạn cũng sẽ được hưởng lợi từ tính di động và tính linh hoạt để kiểm tra hiệu suất từ ​​mọi nơi và mọi lúc trên bất kỳ thiết bị được kết nối nào.

Nhưng nhiều công ty vẫn còn lo ngại về các vấn đề bảo mật khi nói đến mạng và giám sát dựa trên Cloud, và vì lý do đó sẽ từ chối sử dụng các giải pháp giám sát Cloud network. Mặc dù đúng là khi giám sát diễn ra trên Cloud, bạn phải từ bỏ một số quyền kiểm soát dữ liệu của mình, nhưng hầu hết các giải pháp Cloud đều mạnh mẽ về mặt bảo mật như tại chỗ. Có nguy cơ nếu hệ thống MSP của bạn bị xâm phạm, dữ liệu của bạn có thể bị lộ. Nhưng nghiên cứu từ Explicity cho thấy Public cloud hiện được coi là an toàn nếu không muốn nói là an toàn hơn on-premise networking.

Theo Akamai, On-premises network là mạng trong tổ chức mà chỉ nhân viên mới có thể truy cập an toàn; mạng CNTT của công ty. Việc giám sát mạng như vậy thường cũng được thực hiện tại chỗ, vì những lý do tương tự mà công ty không chuyển sang Cloud: thiếu sự ủng hộ, mất lòng tin hoặc đầu tư lớn vào mạng tại chỗ hiện có. Bằng cách duy trì giám sát On-premises network, mức độ kiểm soát cao hơn so với giải pháp dựa trên đám mây. Các chuyên gia CNTT có thể thích duy trì phần mềm giám sát mạng tại chỗ để họ có thể tự mình cấu hình các giải pháp để phù hợp chính xác với nhu cầu của bạn và giám sát theo thời gian thực.

Nhược điểm của các giải pháp tại chỗ bao gồm chi phí bổ sung, suy nghĩ và thời gian dành cho việc cài đặt và cấu hình. Nếu không đủ khả năng chi trả cho một bộ phận CNTT toàn thời gian, chi phí cho CNTT làm việc tự do có thể tăng lên và khiến bạn loay hoay ngoài giờ làm việc khi bạn rất cần hỗ trợ giám sát để giải quyết sự cố nhưng không thể nhờ ai giúp đỡ. Nếu nhiều nhân viên của bạn làm việc từ xa, bao gồm cả bạn, bạn cũng có thể gặp sự cố khi có thể truy cập các giải pháp tại chỗ của mình mà không phải trải qua nhiều vòng lặp và mở ra nhiều nút dễ bị tổn thương làm ảnh hưởng đến các giao thức bảo mật của bạn do các ngoại lệ bổ sung.

Có sự đánh đổi, nhưng trong cả hai trường hợp, bạn vẫn cần thiết bị kết nối và mạng, cho dù bạn vẫn ở tại chỗ hay chuyển hoạt động giám sát và quản lý lên Cloud.

Theo tin tức Perle được dịch bởi Công Ty Hoàng Vân