PDA

View Full Version : Giúp mình về Synonym và LOVs

ErrantGuy
16-05-2006, 11:21
Mình muốn dùng Synonym nhưng không hiểu rõ về cơ chế của nó. VD mình có 1 bảng nằm trong user Test, mình muốn khi người dùng đăng nhập vào PQSQL với user là apps cũng có thể thấy được bảng của mình thì mình phải tạo synonym như thế nào ( trong wizard và trong câu lênh)?

Mình cũng không nắm rõ về LOV lắm, nó dùng để làm gì và cách thao tác như thế nào? Mong mọi người chỉ giáo, mình đang cần gấp. Thanks all!

lotomo
16-05-2006, 14:25
Ví dụ của bạn user SYS là owner của table TEST. Bạn muốn mọi người từ các user khác nhau có thể đọc được bảng TEST. Bạn tạo SYNONYM như sau
CREATE PUBLIC SYNONYM TEST FOR SYS.TEST;

ErrantGuy
16-05-2006, 15:49
Thế còn LOV thì có ý nghĩa gì và sử dụng nó như thế nào vậy mọi người? Giúp mình với...

quydaica
16-06-2006, 10:19
LOV: được định nghĩa là một cửa sổ (popup window) cung cấp cho end user danh sách một hoặc nhiều column được select
Trong Database Oracle không có khái niệm LOV, LOV chỉ dùng để thiết kế Oracle Form và Web Form thôi. LOV dùng gần giống với Combo Box của VB6, nhưng nó có tiện lợi hơn nhiều có thể dùng LOV để chọn nhiều Row có thể tìm kiếm trên LOV, dùng LOV sẽ nhanh khi danh sách list của bạn nhiều Rows

tuongaz
20-06-2006, 17:08
LOV = List Of Values