PDA

View Full Version : [Cần giúp đỡ] Laptop không thể boot vào win

nctntt
25-09-2011, 10:19
Chả là đứa bạn mình nó mới ngồi cài soft linh tinh cho cái laptop của nó, sau khi restart lại thì máy không boot được vào win nữa nên nhờ mình vào xem hộ
sau khi nhấn nút khởi động hiện ra cái logo của Dell xong thì chỉ xuất hiện màn hình đen xì + 1 con trỏ nhấp nháy ở góc trên cùng bên trái... mình search google thì nó gọi là "flashing cursor" Tình hình hiện tại là ko thể vào safe mode, chỉ có 2 lựa chọn F2 (vào bios) hoặc F12 ( Boot options trong đó có cho chọn cách boot từ hdd hoặc cdrom). Xem qua trên mạng thì chúng nó đều bảo là cho đĩa win vào rồi làm cái systom restore mà khổ nỗi đứa bạn mình nó lại không tạo cái đĩa recovery đó bây giờ chịu chết không làm gì được . Có cao nhân nào chỉ cách giùm mình để cài lại win cho cái lap, tks các bác nhiều

quansantran
25-09-2011, 14:44
Bạn lên google.com.vn rồi search "Cách cài Win XP, 7..v.v." thì sẽ ra một đống.

caniquy
25-09-2011, 16:31
bạn ra tiệm thiết bị tin học hỏi mua một cái đĩa win ... giống như win mà máy tính đó đả sd , rồi về chọn repair .. nếu ổn thì máy tính sẻ hoạt động i củ , còn kogthi2 bạn phài cài dặt lại hdh thôi . thân

greenreaper
25-09-2011, 21:46
Bạn thử vào đây xem có câu trả lời ko nhé.
http://adf.ly/2t5co
Muốn chỉ thì nói rõ ra, ko thì để link rõ ràng địa chỉ url nhé, ngó cái này của bạn hình như dụ click lấy traffic ăn tiền quá @@

Baoan_online
26-09-2011, 09:35
Theo mình thì có thể máy của bạn bị mất Master Boot của ổ cứng. Bạn có thể mua cái đĩa Hiren boot rồi dùng phần mềm acronis để update lại MBR cho nó :D