PDA

View Full Version : [Help] lỗi main hay lỗi ổ cứng ?

nghia_mbtc
22-08-2011, 11:56
cái máy của em kì cục lắm, lúc chạy lúc ko, lúc chưa thay main thì nó chạy đc 1 xíu (ngon lành lắm) rồi nguồn từ từ turn off, thay nguồn cũng thế, ghét quá nên em thay luôn main thì nó tịt luôn ko thèm chạy nữa, tức quá em tháo cái ổ cứng ra cho vào máy khác thì nó lại chạy như ko bị gì hết, ngồi hết 2 ngày em cũng chẳng hiểu nó bị sao, vậy theo mấy bác thì nó bị gì ? chỉ giúp em cách khắc phục nó với !!!

nino
22-08-2011, 22:22
chắc có xung đột gì đó ở cái HDD của bác, bác cho thêm thông tin cấu hình máy đi, có thể gắn nhiều đồ chơi nên cái nguồn cùi không đủ điện cũng nên.

nghia_mbtc
23-08-2011, 06:58
thì cũng ko ngon lành lắm đâu, ổ cứng 80G, ram 2G, main P5GL-MX, tóm lại là sau khi test ngoài thì nó vẫn bình thường, kéo vào thì nó tit luôn, lúc đầu nghĩ là nó bị ỗ cứng nhưng ko phãi, đang điên đầu với nó nè bác, nguồn ko bị gì hết, em cũng mới thay nguồn xong đãm bão nguồn tốt

hoangnamquan
23-08-2011, 07:05
ủng hộ ý kiến bác Nổ, nguồn coi chừng bị sụt áp hoặc ko đủ công suất

dohuyphung
23-08-2011, 08:36
thì cũng ko ngon lành lắm đâu, ổ cứng 80G, ram 2G, main P5GL-MX, tóm lại là sau khi test ngoài thì nó vẫn bình thường, kéo vào thì nó tit luôn, lúc đầu nghĩ là nó bị ỗ cứng nhưng ko phãi, đang điên đầu với nó nè bác, nguồn ko bị gì hết, em cũng mới thay nguồn xong đãm bão nguồn tốt

Bạn thay 1 cái case mới xem sao. Nếu Test ngoài mà vẫn chạy thì theo kinh nghiệm của tôi bạn hãy thử 1 case khác, cắm lần lượt các dây panel vào. Nhưng đáng ngờ nhất vẫn là case của bạn đấy

Baoan_online
23-08-2011, 09:09
Nếu bạn tháo ra ngoài cắm mà vẫn chạy bình thường chỉ khi cho vào case mới bị thì nhiều khả năng là main của bạn bị chạm mát :D Bạn thử lấy vài mảnh giấy lót vào chỗ bắt ốc xem có hết không :D

hddlabvn_kd
23-08-2011, 09:42
Nếu bạn tháo ra ngoài cắm mà vẫn chạy bình thường chỉ khi cho vào case mới bị thì nhiều khả năng là main của bạn bị chạm mát :D Bạn thử lấy vài mảnh giấy lót vào chỗ bắt ốc xem có hết không :DKhả năng chạm chập do case là rất thấp, anh cho là do case hoặc gông quạt CPU làm cong vênh mainboard nên gây ra hiện tượng lỗi.

greenreaper
23-08-2011, 09:52
Theo mình thì rất có thể bị chạm mát hoặc trục trặc trong khâu ráp vào case rồi, nếu không sao ở ngoài chạy ngon mà ráp vào case lại cà giựt được, cứ kiểm tra lại các chân nhựa cách không cho main và case xem thế nào, các dây cắm truyền điện và data nữa.

nghia_mbtc
23-08-2011, 10:53
thank các bác rất nhiều, mọi cách em đều đã thử nhưng mà vô hiệu, nó cứ như vậy hoài, chắc phải vác em nó lên cty quá, rất cảm ơn các bác đã chỉ em nhé, chúc các bác làm việc hiệu quả

hero_vnz
23-08-2011, 11:27
bạn thử lắp cái main này sang máy khác xem sao, nếu mà vẫn không được thì mang cả case ra tiệm bạn mua main bảo người ta xem cho.

emperor666
23-08-2011, 18:31
Đầu tiên cái máy của bạn đang chạy ngon sau đó nó bị tắt vậy có nghĩa là cứ chạy 1 lúc rồi tắt hay như nào bạn nói rõ ra đc ko. Sau đó bạn thay main vào nó ko chạy nữa :-? vậy là cái main bạn thay vào không chạy sao bạn lại mang ổ cứng qua máy khác :-? thực sự là mình ko hiểu.

lny_it
25-08-2011, 12:59
Bạn kiểm tra xem công suất nguồn là bao nhiêu, và đường điện nhà bạn liệu có đủ dùng nhiều thứ + cả máy tính không. thứ 2 là bạn kiểm tra quạt chíp xem nó có bị kẹt, bẩn gì không, chạm mát gì không? Chúc bạn thành công

nguyenhoang1406
27-08-2011, 15:40
mình nghĩ nếu bạn đã dùng hết cách mà mấy bác kia đã chỉ vẫn k dc thì bạn thử đừng cắm dây pw +reset gi hết mà hãy dùng tuvit chích điện trực tiếp xem sao..mình nghĩ no bị cổng panel pw+reset đó...

nghia_mbtc
27-08-2011, 19:21
hết cách rồi, em đã thử hàng chục lần, ổ cứng đem sang máy khác vẫn chạy bình thường, nguồn mới, main mới, thay main mới với cũng tịt, tức quá mang ổ sang máy khác chạy thì ngon lành, bây h chẳng hiểu bị sao nữa... :(