PDA

View Full Version : Monitor bi mất màu?

diepthanh
24-05-2005, 13:31
Các bác cho em hỏi:
Em đang xài màn hình Dell 17" nhưng tự nhiên bị mất màu (màu đỏ không còn nữa). Chỉ còn chủ yếu 3 màu : xanh dương, vàng chanh và đen, nhưng hình vẫn rõ nét.
Cái Logo WinXP chỉ còn 2 màu xanh dương và vàng.
Em đang sử dụng Win XP.
Mong các bác chỉ dẫn khắc phục giùm!
Cảm ơn nhiều!

ips
24-05-2005, 13:34
Bệnh nhẹ : Vỗ mạnh vài cái vào cái monitor xem có lên đủ màu không.
Nặng hơn chút ít : vào setup monitor, xem có ai táy máy chỉnh phần color hay không, tăng giảm 3 màu cơ bản cho đúng.
Nặng nhất : Đèn hình hỏng mất một đường CRT rồi. Mang ra thợ sửa thôi.

thailehuy
24-05-2005, 14:02
Màn hình Dell thì bền lắm, nếu bị vậy thì nên đem ra thợ thôi, để lâu là cháy cả 3 dây luôn đó, lúc đó thì toi

diepthanh
24-05-2005, 14:04
Mình vào display property>setting thì thấy color quality chỉ có 3 vệt màu xanh dương, vàng và đen. Mong bạn chỉ dẫn cụ thể hơn để chỉnh lại.
Cảm ơn nhiều.

tran_phong
24-05-2005, 14:48
cái này là chết màu dỏ rồi. Màu đen mà bạn thấy là màu đỏ đấy.

ips
24-05-2005, 15:01
Mình vào display property>setting thì thấy color quality chỉ có 3 vệt màu xanh dương, vàng và đen. Mong bạn chỉ dẫn cụ thể hơn để chỉnh lại.
Cảm ơn nhiều.
cách đơn giản nhất, bạn có thấy mấy cái nút bấm trên monitor không, bấm vào cái nút đầu tiên, sau đó có cái nút nào có mũi tên qua trái qua phải, tìm đến chỗ nào có chữ reset, bấm thử reset lại xem có ra đủ màu không, nếu không thì mang mo đi sửa.

duongdfd
24-05-2005, 16:32
không được đâu. Dùng tay lần theo dây data đằng sau xem đứt chỗ nào. bệnh này trước tôi gặp rồi.

trantuanhung_2k5
24-05-2005, 22:41
...

Bạn thử kiểm tra lại xem dây cắm của màn hình có bị lỏng không,nhiều khi màn hình mất màu do dây cắm bị lỏng đó.Nếu so sánh với ý kiến nhiều người chỉ như vậy mà không tìm ra nguyên nhân thì...thôi bỏ tiền ra mua cái màn mới cho rùi,sửa làm gì cho mất công lại tốn tiền mà không biết có ăn thua gì không...hi hi