PDA

View Full Version : Hỏi về cách tăng tốc độ load trang khi đặt host ở nước ngoài (godaddy)

somatmat
25-06-2011, 15:03
Chào các bác, em có đặt một site ở godaddy, host ở nước ngoài, em nghĩ là vì lý do đó nên site load rất chậm (database mới lập được hơn 1 tuần, ít plugin, theme cũng nhẹ)hình ảnh trong site em cũng tối ưu, hoặc đặt trên các host khác như picasa ...
Đặc biệt là lần trước đặt host ở mắt bão thì ko có vấn đề gì,giờ chuyển host sang bên godaddy thì chậm khó chịu quá.
Có rất nhiều người đặt site ở host nước ngoài, nhưng tốc độ của họ rất tốt, nhưng em không hiểu họ đã làm như thế nào vậy ?
Các bác giúp em vấn đề này với nhé. Chân thành cảm ơn !

Site của em là nhungdieuthuvi.com (http://nhungdieuthuvi.com) -->giờ vào load chậm như rùa, chán thật

bube
25-06-2011, 15:42
Đúng là hơi chậm. Host của mình đặt tại vn nên vào cũng nhanh, thông thường hót chậm là do gói dung lượng bạn đăng kí, chứ tăng tốc host lên mình nghĩ ko khả thi

newqazter
25-06-2011, 20:24
Các bạn xem lại kết nối, đường trueyefn mạng mà mình đang sử dụng nhé. Mình vào site của bạn SoMatMat thấy load rất nhanh. Mình cũng có site host tại Godaddy, thấy tốc độ cũng đủ dùng :D. Nếu bạn muốn dùng site cho người Việt,. thì tốt nhất vẫn alf đặt host tại Việt Nam. Đâu thiếu nhà cung cấp đâu.

maychu.net
25-06-2011, 21:46
Site của em là nhungdieuthuvi.com (http://nhungdieuthuvi.com) -->giờ vào load chậm như rùa, chán thật

Đúng là load quá chừng chậm luôn. Bạn nên đổi sang nhà cung cấp khác. Hiện tại tốc độ truy cập internet ở VN cũng khá lên rồi, nên site đặt ở nước ngoài hay trong nước không có khác biệt nhiều lắm, vấn đề là tìm được nhà cung cấp có đường truyền tốt về VN thôi.

UNGDIX
26-06-2011, 10:42
Chào các bác, em có đặt một site ở godaddy, host ở nước ngoài, em nghĩ là vì lý do đó nên site load rất chậm (database mới lập được hơn 1 tuần, ít plugin, theme cũng nhẹ)hình ảnh trong site em cũng tối ưu, hoặc đặt trên các host khác như picasa ...
Đặc biệt là lần trước đặt host ở mắt bão thì ko có vấn đề gì,giờ chuyển host sang bên godaddy thì chậm khó chịu quá.
Có rất nhiều người đặt site ở host nước ngoài, nhưng tốc độ của họ rất tốt, nhưng em không hiểu họ đã làm như thế nào vậy ?

Bạn mua gói nào của godaddy? Nếu bạn mua gói Economy của nó thì tốc độ chậm là đúng rồi. Bạn nên mua từ gói Deluxe trở nên, ngoài ra nếu bạn dùng IP việt nam nó sẽ cho bạn gói hosting đặt ở Datacenter Singapore tốc độ rất tốt. Trang của tôi cũng dùng godaddy và wordpress mà khá nhanh.
Test thử nhé: http://cachcaidat.com

anhlagio
26-06-2011, 10:44

Nhanh ma` the la ok roi do bac

centralvietnam
26-06-2011, 10:54
Check lại cái bandwith.
tât nhiên là ở nước ngoài khi load là chậm hơn rồi.
Bạn phải chạy ra nước ngoài rồi mới chạy về Việt Nam mà.
Nếu trang của bạn chỉ nội dung và khách ở trong nước thì nên dùng host ở trong nước. Load sẽ nhanh hơn.

han_doi_vo_doi
27-06-2011, 00:06
host đặt tại quốc gia nào thì ở quốc gia đó truy cập sẽ nhanh nhất, càng xa càng chậm, lý thuyết là vậy :D còn muốn nhanh mua host vn đi bạn, ngồi đó cầu cứu ko ai giúp đâu

somatmat
18-08-2012, 00:12
Năm ngoái có lên diễn đàn hỏi mọi người và nhờ mọi người + ngâm cứu cũng rút ra được một vài kinh nghiệm, hy vọng giúp đc cho một vài bạn có cùng thắc mắc:

Để tăng tốc web của mềnh thì sử dụng mấy phương pháp sau: Sử dụng cho wordpress (mình chỉ biết về wordpress thôi, ko am hiểu code lắm đâu :D )

----Theme nhẹ (cố tìm những bộ theme nhẹ nhất mà vẫn đủ chức năng): việc này hơi khó, tuy nhiên vẫn có thể tìm đc, các bạn nên test thử nhiều theme trước khi lựa chọn chính thức. Nếu bạn nghiên cứu đc theme genesis và cách sử dụng + tùy biến childtheme của nó là tốt nhất. (vừa nhẹ vừa tối ưu SEO) -->bản chất của vấn đề này là bộ code đã được tối ưu để chạy mượt mà nhất, load nhanh nhất.
----Tối ưu Ảnh + video: nếu bạn để ý sẽ thấy banner trên 24h ko quá 60kb, ảnh trên dân trí hay vnexpress tương đối nhỏ và họ đều có quy định về dung lượng + kích thước hết. Nên nhớ người truy cập ko phải ai cũng có mạng cáp quang, mà sẽ có những nơi mạng yếu -->ảnh trong bài viết, ảnh thumnail (ảnh đại diện, có nơi gọi là sapo) phải nhẹ nhất có thể (nhẹ nhưng cũng ko bị vỡ-->xấu). Video thì sử dụng youtube.com là ngon nhất rồi, mình up lên host mình làm gì cho nặng.
---- Ý thứ 2 bao gồm cả những việc khác như: tối ưu banner, hạn chế flash (flash rất ngốn ram, bạn để ý banner flash trên các site lớn như 24h - vnexpress - dân trí đều chạy khoảng 5-10s đều đứng im hết, lúc đó là thời gian để máy tính xả ram), code thừa, code từ website khác (khi bạn load web bạn lại phải load ảnh từ website khác thì sẽ rất chậm, load video từ youtube lại đỡ hơn vì youtube là thương hiệu quốc tế đã tối ưu tốc độ rồi) + tin dài quá nên ngắt thành 2, 3 kỳ -->trang load ít dữ liệu sẽ nhanh hơn lại có thêm pageview vì người dùng mở thêm trang mới ;))
----- Sử dụng plugin Hyper cache: đây là 1 plugin tạo bộ nhớ đệm cho người xem. Giúp người xem (máy ở client) đọc web nhanh hơn, tuy nhiên nhược điểm là khi bạn có bài mới hoặc sửa bài nào đó, sửa theme thì cần xóa cache vì nếu ko, người xem sẽ ko cập nhật được tin mới trong vòng 1400 phút. cái này các bạn tự tìm hiểu nhé.
------ Cẩn thận kẻo nhiễm mã độc --> cái này thì ít thôi, nhưng khi sử dụng theme "chùa" rất dễ dính mã độc, sẽ bị một số máy tính có cài các phần mềm diệt virut chặn. hoặc dùng chrome sẽ bị chrome chặn luôn.
------ Dùng host có phí thay vì dùng miễn phí. cái này thì chắc chả cần nói các bạn cũng biết, host free luôn bị giới hạn, dùng gói có phí bao giờ cũng hơn, gói có phí càng cao thì tốc độ cũng càng cao, hụ hụ

Đó là cách mình tăng tốc web của mình sử dụng mã nguồn wordpress khi đặt host ở nước ngoài. Đến giờ tốc độ load cũng đc cải thiện nhiều, tuy nhiên cách ổn nhất là có SERVER Ở VIỆT NAM :)) Còn dùng host ở VN đắt dã man con ngan...

kiemtienvn
18-08-2012, 01:01
- theme nhẹ, bỏ hết những css, js ko cần thiết.
- Tối ưu ảnh khi up lên ( dùng mấy phần mềm nén ảnh).
- gzip minify html, js, css
- lựa chọn hosting phù hợp với mã nguồn mình dùng ( có host tốt với joomla, có host tốt hơn với wp)
- chọn gói hosting cao cấp. ( 1 số web bạn nói có thể sử dụng các gói đắt tiền hoặc vps .... nên nhanh là đúng thôi)

demo123456
31-01-2015, 00:57
Mình cũng mua của godaddy giờ site load chậm quá, check time delay mất 4-5s thế mới đau. Các bạn xem thử ngoài move về Host VN còn có cách nào khác không, mua gói Dulexy đắt lòi rồi đó

hotigi
06-02-2015, 13:06
Mình cũng mua của godaddy giờ site load chậm quá, check time delay mất 4-5s thế mới đau. Các bạn xem thử ngoài move về Host VN còn có cách nào khác không, mua gói Dulexy đắt lòi rồi đó

bây giở ở Việt Nam nổi lên có tenten đó

trumdkny
06-02-2015, 13:35
Cái Godaddy 2 hôm nay bị gì đó, site wp mời cài chưa làm gì hết mà load khoảng 10s :(

quangngaiads
07-02-2015, 00:32
bây giở ở Việt Nam nổi lên có tenten đó
Tenten lâu rồi, giờ chìm rồi. Nếu dùng hosting của nhà cung cấp nước ngoài mà muốn VN truy cập nhanh thì nên sử dụng thêm CDN.