PDA

View Full Version : Máy cứ khởi động lại hoài ...xin ý kiến

alann
17-04-2005, 20:18
nhân tiện cho hỏi luôn,

Tôi mới thay Mainboard mới, CPU P4 3.0E, RAM 1GB Samsung mới, còn tất cả là cũ hết, harddrive có Win XP SP2 trong đó. Trên cái Mainboard cũ nó chạy ngon lành. Nhưng sau khi thay mới thì nó chỉ boot tới cái Windows XP Logo rồi tự động reboot lại, cứ lòng vòng như thế...

Tôi tưởng Harddrive bị gì nhưng gắn Mainboard cũ vào thì nó chạy ngon lành. Nhấn F8, Safe Mode, thì thấy nó chạy tới AGP444.sys thì tự động reboot lại, không biết sao nữa.

Có master nào có kinh nghiệm chỉ cho tí ...cám ơn rất nhiều.

Hans Voralberg
17-04-2005, 20:37
Có. Thay main mà ko cài lại win nó mà vô được thì lạ lắm đấy. Cài lại win đi.

jiSh@n
18-04-2005, 04:52
Thực ra ko cần cài lại, chỉ cần dùng chức năng repair thay vì cài là được rồi.

anh_dang_co_don
18-04-2005, 08:55
pác thay main mới thì con win cũ kô nhận được cấu hình cũ thì nó kô lên vậy thôi, pác đưa đĩa cài Win vào ổ cho nó khởi động từ DOS rùi pác chọn lần repair đầu tiên để nó cập nhật các files vào máy cho pác, sau đó pác khởi động lại thì đâu lại vào đấy ngay.

alann
19-04-2005, 06:30
hèn chi mà Win nó rắc rối làm tôi nhức cả đầu ... nhưng tôi nghĩ có lúc nó lại được, đó là chuyện trước kia tôi cũng thay Mainboard một lần rồi, nhưng chỉ thay main, không thay CPU và RAM thì nó chỉ đòi hỏi driver thôi, không có ương như lần này.

Thôi cám ơn các bác, để tôi thử cách Repair xem sao.

Amen ..

lephap99
19-04-2005, 07:57
OK
Thứ nhất lỗi Win
Thứ hai lỗi Bộ nguồn
Kiểm tra lại đi bồ

alann
24-04-2005, 02:55
cám ơn các "đại gia", sau cả tuần thử đi thử lại đủ cách, bực mình quá mới cài lại Windows từ đầu, thế là chạy được ngay. Khổ công là biết bao nhiêu Program mình đã cài sẳn mấy năm nay, bây giờ phải tốn công, tốn giờ làm lại ... chán cho cái thằng Windows thật ! tức cái là version mình Image cái máy cũ nó cũng không chạy, nên chỉ có cách cài lại thôi.

Dùng cách Repair không ăn thua gì. Mainboard, CPU, Dual Channel RAM, cái case powersupply đều mới, bởi thế không biết cái nào hư cái nào tốt, mà muốn đổi thì phải biết chắc cái nào mới được. Cho nên mới nói là mất thì giờ là thế..

Thanh kiêu

enter the matrix
24-04-2005, 11:05
hix, em cũng thay main có cần cóc cài lại Win đâu, tất cả đều như cũ ^^
Anyway, trường hợp của bro thì nên cài mới Win luôn đi. back up dữ liệu wan trọng vào 1 partition, cài Win vào 1 partition cho dễ wản lí

black_nguyen
24-04-2005, 17:20
Em đổi main mới có cần cài lại Win gì đâu...chỉ cần setup lại driver thôi/...

anh_dang_co_don
24-04-2005, 21:15
đúng woài, thay main mới nó bắt cài driver lên thì nó mới wuản lý được chớ, chứ nếu kô thì chơi lun wả ghost XP all main.

alann
28-04-2005, 00:27
hồi giờ đâu có bị cái khỉ này đâu. Chỉ cần khởi động lại, cài driver mới là xong. Lần này khác, nó ương ra. Phải cài lại từ đầu, chán chết. Tôi có image 1 bản copy, nhưng đã thử nó cũng không được.

Windows mà chỉ có nước ... Plug and Pray thôi.

anh_dang_co_don
28-04-2005, 10:13
cái bản Image đó của con main cũ, pác phục hồi lại thì nó seo nhận được, nhưng tui chỉ cho pác là khi pác phục hồi xong con Win của pác thì pác đưa đĩa cài WinXP của pác dzô cho nó khởi động từ DOS rùi pác chọn lần repair đầu tiên để nó cập nhật files vô máy cho pác. Khi nó khởi động lại pác rút đĩa cài ra thì pác có thể sử dụng con Win của pác ngon lành. Good Luck!

alann
28-04-2005, 10:39
tôi chỉ có bản CD Win XP và 6 cái dĩa boot XP thôi. Không có dĩa CD boot Win XP, cho nên mổi lần cài Win XP lại cực lắm. Nhưng dù sao đi nữa bây giờ đã làm xong hết rồi. À các bác có biết làm sao làm cái boot CD để cài Win XP từ CD không? Cám ơn bà con cô bác ...

anh_dang_co_don
28-04-2005, 14:32
Ra hàng CD-ROM mà mua một cái, đơn giản kô hà. Giá chỉ khoảng 6000 --> 8000 thoai ah`.

Fanjimmi
28-04-2005, 15:29
Chào mọi người ! mình cũng cần 1 sự giúp đỡ đây. Vấn đề của mình là thế này :

- Máy của mình cũng thỉnh thoảng tự nhiên shutdow, ví dụ trong lúc mở chương trình photoshop hay là Dreamweaver chẳng hạn, cùng lúc đó mình mở Window Media để nghe nhạc thì máy bị shut luôn. Ko hiểu tại sao lại thế ???
- Mình cài 2 HDH song song là winxp và win98..giờ muốn bỏ cái win98 đi thì làm thế nào ?
- Mình mở word và access trong office ko được, nó báo lỗi...Internal Error (...) gì gì đó, mình ko nhớ. có nên cài lại win ko ?

Hãy giúp mình với, nếu phải cài lại win thì chỉ mình cách cài mà ko bị mất hết dữ liệu trong máy( mình có nhiều dữ liệu lắm, ko muốn mất đâu). Cảm ơn mọi người! trả lời nhanh giúp mình với nhé, mình rất cần.

kobold1609
30-04-2005, 16:05
Máy của tui mấy lần trước cũng tự dưng bị shutdown như thế đó .Tui kiểm tra lại dây cắm ổ cứng và cắm lại thì giờ nó chạy bình thường rùi .Bạn Fanjimin thử kiểm tra lại xem thế nào nhé.Hoặc bạn thử fix lỗi ổ cứng xem thế nào nhé.
Còn bạn muốn bỏ cài Win 98 đi thì bạn chỉ cần format cái ổ cứng chứa nó là xong :D
Mình cũng ko biết cách cài lại win mà ko mất dữ liệu gì cả

Fanjimmi
03-05-2005, 16:44
uh..cảm ơn kobold nhé....mình sẽ làm format thử..có khi mất hết dữ liệu cũng nên :-D