PDA

View Full Version : nhờ các anh em giúp em với!

khanhok_ok
12-05-2011, 01:26
em mới tậu cái hp proboock 4530S có win 7 bản quyền bản pentium home. em không thích dùng bản này nên đã xóa sạch đi xóa tất cả phân vùng xóa cả backup để chia lại ổ. nhưng khổ cái thân em khi dùng các đĩa boot để vào chia ổ thì không vào được cho dù em đã dùng tới boot 13.1!
nó báo: error unable to control a20 line
xms driver not installed
warning: the high memory area (HMA) í not available
additional low memory (below 640k) will be used instead
creating 64M ram driver as R:
XMS driver not Found
Failed to create Ram drive (more than 2GB RAM?)
vào cái đơn giản nhất cũng không vào được như vào dos. cứ vào là báo lỗi. vậy là nó bị làm sao hả các bác. làm thế nào để em chia được phân vùng ổ đây. mong các pro giúp đỡ em nhé thanks nhiều . . .

quansantran
12-05-2011, 06:53
Mình thấy bạn rất tự tin khi quyết định xóa cả HĐH lẫn phần backup. Sao bạn không thử cài HĐH vào trước rồi sau đó mới chia lại ổ cứng? :)

bé_Bi_IT
12-05-2011, 09:46
vâng, bạn vứt cái win bản quyền đi rồi. chả sao
Riêng cái dòng 4520s, 4530s thì bạn có dùng đĩa boot 20 chấm cũng chả vào được.
Hi vọng bạn biết cái đĩa Acronis.
cho nó vào rồi nhấn F9 chọn khởi động từ ổ đĩa
Chờ 20s là nó vào chia ổ bình thường.
Sau đó muốn cài win thì cài, muốn ghost thì vào windows mini xp bằng đĩa boot trên 10 chấm

khanhok_ok
12-05-2011, 11:09
thanks! các bác nha. thực ra cái win bản quyền home nó dùng chán quá nên em phải thay bằng untimate.

manhhung_1952000
12-05-2011, 11:26
xóa đi cũng chẳng sao đâu bạn, không mất bản quyền theo máy đâu mà sợ, bạn cứ delete hết các ổ cứng đi, sau đó bạn chia lại bằng partition magic ok ngay thôi, sở dỹ bạn k chia được vì nó đã có 3 phân vùng primary rùi đó.
chia xong ỗ thì cài hdh như bình thường thôi.

Chúc bạn thành công nhé!

luongbinh2612
12-04-2012, 15:19
Hi, bạn ơi cho mình hỏi dùng ''cái đĩa Acronis '' là đĩa gì vậy, có phải Acronis nằm trong Hiren Boot ko ?