PDA

View Full Version : Thủ thuật chọn tên miền Tiếng Việt

giaiphapso
26-04-2011, 18:09
Ngày 28/4/2011 tới đây, VNNIC sẽ bắt đầu cho đăng ký miễn phí tên miền tiếng Việt tại địa chỉ www.tênmiềntiếngviệt.vn.

Dưới đây là những lợi thế của Tên Miền Tiếng Việt mà VNNIC đưa ra:

1. Miễn phí đăng ký, duy trì tên miền.
2. Tên miền đăng ký được pháp luật bảo vệ.
3. Được trỏ (redirect) tới bất kỳ Website nào của mình theo yêu cầu (không bắt buộc phải có tên miền truyền thống .VN đi kèm như giai đoạn trước).
4. Tên miền được tất cả các trình duyệt thông dụng như IE, Firefox, Nestcape, … hỗ trợ theo chuẩn quốc tế.
5. Thủ tục đăng ký trực tuyến nhanh gọn.
6. Bảo vệ được thương hiệu của mình chính xác theo ngôn ngữ Tiếng Việt trên Internet.

Giải Pháp Số không muốn bàn cãi về những lợi thế trên tuy nhiên GPS muốn hướng dẫn các bạn chọn Tên Miền Tiếng Việt một cách hợp lý, khôn khéo nhất. Vì đây là một trong những cơ hội hiếm hoi để các bạn sở hữu miễn phí một tên miền thuần Việt, nó có thể giúp bạn tạo dựng thương hiệu, tạo từ khóa cạnh tranh trên Google search!

Hãy chọn tên miền Tiếng Việt theo các nguyên tắc sau đây:

1. Tên miền càng ngắn càng tốt

Lợi thế của tên miền ngắn giúp người dùng dễ đọc, dễ nhớ, dễ gõ, không bị lỗi khi nhập tiếng Việt…

Ví dụ: Yêu.vn, Tìm.vn, Buôn.vn …

2. Tên miền chứa từ khóa mà bạn đang nhắm tới để quảng bá cho thương hiệu, sản phẩm hay dịch vụ của mình

Nếu bạn có một tên miền trùng hoặc chứa từ khóa mà bạn đang nhắm tới sẽ giúp tạo một lợi thế cạnh tranh rất lớn trên chiến trường SEO (Search Engine Optimization) – có nghĩa là bạn sẽ dễ dàng leo lên top khi người dùng tìm kiếm từ khóa của bạn trên Google.

Ví dụ: Mìtôm.vn, raovặt.vn, gạchmen.vn …

3. Chọn tên miền càng ít dấu càng tốt

Dấu thực sự là một trở ngại lớn nhất của Tên Miền Tiếng Việt bởi vì tên miền bắt buộc phải viết liền nhau, không có khoảng trắng. Nếu bạn gõ theo kiểu Telex thì không thành vấn đề tuy nhiên nếu gõ theo kiểu VNI thì sẽ gặp lỗi trong trường hợp tên miền của bạn có 2 từ trở lên (ngoại trừ phải gõ từng từ xong rồi xóa khoảng trắng đi).

Ví dụ: Tìnhyêu.vn, hoànganhgialai.vn (bạn không thể gõ liền một mạch được với kiểu gõ VNI)

Hiện nay có rất nhiều người sử dụng kiểu gõ VNI, do đó bạn nên chọn tên miền càng ít dấu càng tốt, sẽ tiết kiệm thời gian gõ địa chỉ của người dùng.

* Giải pháp: Hướng dẫn người dùng sử dụng chức năng Bookmark trên trình duyệt để lần sau truy cập không phải mất công gõ lại!

—–

Hãy chọn cho mình một tên miền đẹp để bắt đầu định hướng kinh doanh nhé!

Chúc các bạn thành công!

Mr. Giải Pháp Số

Nguồn: http://www.giaiphapso.info/thu-thuat-tien-ich/thu-thuat-chon-ten-mien-tieng-viet/

hamteryeu
26-04-2011, 18:27
đăng ký như này dc ko bác.
phim47.vn :D ko có dấu mà tiếng việt cũng ko có dấu hehe

chutluulai
26-04-2011, 19:38
đúng là tên càng ngắn càng dễ
ví dụ: mây.vn
gió.vn
=> đc dấy chứ nhỉ

giaiphapso
27-04-2011, 12:41
đăng ký như này dc ko bác.
phim47.vn :D ko có dấu mà tiếng việt cũng ko có dấu hehe

Kiểu của cậu là có phí rồi! :lick:

YeuCHAT
27-04-2011, 13:13
:boxing: ngày mai tới rồi...

tung.hoituso
27-04-2011, 16:01
hehe thế em đang ký tên www.Chémgió.vn các pác thấy sao, được hem hehe

ngothinhi
27-04-2011, 16:28
hehe thế em đang ký tên www.Chémgió.vn các pác thấy sao, được hem hehe

Khẩn trương đi Anh ;))

Nuôi gà cưới vợ
27-04-2011, 17:58
Em dự định sẽ đăng kí 1 số tên miền sau:

Chim.vn (0 có dấu)
Cò.vn (1 dấu)
Gà.vn(1 dấu)

Định đăng kí cả B ư ớm.vn nhưng mà nhiều dấu quá nên thui :D

ThanhNien.com_
28-04-2011, 06:02
Em dự định sẽ đăng kí 1 số tên miền sau:

Chim.vn (0 có dấu)
Cò.vn (1 dấu)
Gà.vn(1 dấu)

Định đăng kí cả B ư ớm.vn nhưng mà nhiều dấu quá nên thui :D

Nhìn những tên miền của bạn đưa ra thì mình nghĩ bạn thích nuôi chim, gà, có đúng không bạn?

xnewman
28-04-2011, 13:47
chết rồi tên miền tiếng viết web chết vì bị super DDos