PDA

View Full Version : giúp mình sửa chữa ổ cứng!

hoangvy
28-10-2004, 21:56
Máy mình không biết vì sao mà cái ổ cứng cứ báo lỗi bad sector hoài! win chạy scandisk rồi nhưng vẫn lỗi. Có cách gì chỉ giúp mình với! Xin cảm ơn nhiều!

quang_ngoc2006
28-10-2004, 22:08
Đã dùng thử mọi cách rồi ảh ? Nếu đã dùng thử mọ cách rồi thì mua ổ mới là vừa .
Nhưng mình nghĩ là bạn kiếm tiền mua cái mới đi .

it_baby
29-10-2004, 09:34
To: Hoangvy,
Bạn cần sao lưu ngay dữ liệu và thay ổ cứng mới là tốt nhất đó . Chúc bạn may mắn .

dcdiep
29-10-2004, 10:03
Thử low level format nó xem sao ? Nếu may mắn số bad sector cố định thì còn sử dụng tiếp đuợc, nó sẽ đánh dấu lại và không cho ghi lên, như vậy dung lượng ổ cứng sẽ giảm xuống. Còn đã format cấp thấp rồi mà số bad sector vẫn cứ tăng thì nên chuẩn bị tiền là vừa.

antighost2891
29-10-2004, 10:26
Chuẩn đoán bệnh :
Bad sector -> có vài sector hỏng ... lý do hỏng ? Có các nguyên nhân sau :
- Phân mềm : Bị virus hoặc đang format nữa chừng bị mất điện -> hư vật lý
- Phần cứng : hư vật lý hoặc hư logic
1. Nếu hư do virus -> format /v để kiểm tra và đánh dấu bad sector-> nếu không được dùng DM hoặc kiếm cái main nào có trình format cấp thấp như bạn dcdiep nói.
Nếu không được nữa thì có khả năng hư phần cứng
2. Nếu hư logic có khả năng như sau :
- Có thể bạn đã jump ổ đĩa không đúng cách -> bạn thử jump lại ổ đĩa theo hướng dẫn của hãng sản xuất, theo tôi biết có ỗ đĩa dung lượng 40 GBs nhưng nếu jump sai bạn chỉ nhìn thấy 33 GBs thôi và các dữ liệu năm ở phần 7 GBs còn lại thường xuyên bị báo bad. Bạn thử jump lại và xem BIOS có nhận đủ dung lượng thực của ổ đĩa hay chưa?
- Nếu vẫn còn hư thì chắc chắn đĩa bạn bị hư vật lý rồi, nhưng còn nước còn tác, bạn thử nới những con vít trên đĩa cứng ( sơ sơ thôi ) và vỗ vỗ nhẹ vài cái để cái đầu đọc ( đôi khi do ma sát không di chuyển đúng tốc độ quy ước ) ... sau đó lắp lại và chạy scandisk đề kiểm tra.
- Cuối cùng nếu vẫn không được thì bạn có thể yên tâm ... "xin lỗi chúng tôi đã làm hết cách"

huyhoangcan
29-10-2004, 22:30
Chà cái vụ Jump ko đúng cách làm giảm dung lượng ổ cứng thì hơi mới nha ... bạn thử nói rõ hơn xem , chứ bình thường đối với ổ cứng chỉ có 3 cách cắm Jump thôi mà???

antighost2891
01-11-2004, 09:24
Chà cái vụ Jump ko đúng cách làm giảm dung lượng ổ cứng thì hơi mới nha ... bạn thử nói rõ hơn xem , chứ bình thường đối với ổ cứng chỉ có 3 cách cắm Jump thôi mà???
Tôi đã từng bị vụ này rồi nên mới biết, hồi đó tôi có sử dụng 1 đĩa cứng hiệu maxtor 2F040L0 fireball3 ATA 133, 5400 rpm , dung lượng 40 GBs, làm đĩa slave, khi tôi jump theo cách thứ 2 hàng trên ( hình minh họa ) thì dung lượng cmos hiểu được chỉ có 33.8GBs, nhưng khi tôi jump theo cách thứ 2 hàng thứ 2 thì cmos mới hiểu được 40GBs.
Do trước đây, tôi sử dụng đĩa này làm master, có dữ liệu sẳn nên khi chuyển qua slave bằng cách jump không đúng hướng dẫn nên Cmos chỉ nhận có 33GBs thôi, những dữ liệu mà máy tính không nhận ra được luôn bị báo bad, thậm chí dùng PM8 cũng bị báo lỗi luôn, nhưng từ khi jump lại theo đúng cách thì không còn lỗi nữa và Cmos nhận ra đúng 40 GBs

meit
01-11-2004, 10:08
Tôi đã từng bị vụ này rồi nên mới biết, hồi đó tôi có sử dụng 1 đĩa cứng hiệu maxtor 2F040L0 fireball3 ATA 133, 5400 rpm , dung lượng 40 GBs, làm đĩa slave, khi tôi jump theo cách thứ 2 hàng trên ( hình minh họa ) thì dung lượng cmos hiểu được chỉ có 33.8GBs, nhưng khi tôi jump theo cách thứ 2 hàng thứ 2 thì cmos mới hiểu được 40GBs.
Do trước đây, tôi sử dụng đĩa này làm master, có dữ liệu sẳn nên khi chuyển qua slave bằng cách jump không đúng hướng dẫn nên Cmos chỉ nhận có 33GBs thôi, những dữ liệu mà máy tính không nhận ra được luôn bị báo bad, thậm chí dùng PM8 cũng bị báo lỗi luôn, nhưng từ khi jump lại theo đúng cách thì không còn lỗi nữa và Cmos nhận ra đúng 40 GBs

Bạn set jumper theo cách thứ 2 CLJ (Cylinder Limitation Jumper) là do cmos của bạn không thể hiểu HDD lớn hơn 32Gb. Nếu Cmos support HDD lớn hơn 32 Gb thì không cần thiết.

cuoidiem
02-11-2004, 20:12
hay nhỉ ! theo meit thì là do cmos của bạn không thể hiểu HDD lớn hơn 32Gbs ,trong khi đó antighost2891 bảo là chỉ nhận có 33GBs thôi....không hiểu ......ặc ặc

quang_ngoc2006
02-11-2004, 20:18
Kô , cái vụ này thì đúng , có 1 số moden cho set jump để giảm dung lượng hdd lại , gọi là"Limit drive capacity to *"
- * thì tùy vào hdd của bạn , tui có con seagate 10gb thì nó cho capacity còn có 2,1 gb hà .

kaufman1984
02-11-2004, 20:42
tôi lại cứ tưởng là ổ cứng bị mất dung lượng là do nhà SX định nghĩa ăn gian chứ
VD: 1GB -> 1024 họ lại định nghĩa là 1000
tôi có 1 con Seagate 160GB,về máy nhận được có 130 :(

antighost2891
03-11-2004, 07:50
Bạn set jumper theo cách thứ 2 CLJ (Cylinder Limitation Jumper) là do cmos của bạn không thể hiểu HDD lớn hơn 32Gb. Nếu Cmos support HDD lớn hơn 32 Gb thì không cần thiết.
Mình không nghĩ là main minh không nhận được ổ 40GBs đâu vì đó là motherboard gigabyte 8I845GVM-RZ mà, mọi ổ đĩa 40GBs khác đưa vào nó đều nhận được

meit
04-11-2004, 00:54
hay nhỉ ! theo meit thì là do cmos của bạn không thể hiểu HDD lớn hơn 32Gbs ,trong khi đó antighost2891 bảo là chỉ nhận có 33GBs thôi....không hiểu ......ặc ặc

Ổ cứng có bao giờ báo dung lượng trúng phóc không??? Sai số là chuyện thường. Ổ 3.2Gb báo 3.3Gb đâu có gì lạ. Thế mà cũng không hiểu.

Mình không nghĩ là main minh không nhận được ổ 40GBs đâu vì đó là motherboard gigabyte 8I845GVM-RZ mà, mọi ổ đĩa 40GBs khác đưa vào nó đều nhận được
Lên MAXTOR mà xem giải thích CLJ. Tui không có ý nói main của bác không hiểu 4.0Gb. Tại vì 1 số cmos không hiểu 4.0Gb trên cái thằng MAXTOR nên nó mới có cái gọi là CLJ