PDA

View Full Version : máy tự động chuyển ổ???

kimtulong
26-12-2008, 15:06
máy em bị virut ji đấy mà vào win rồi để màn hình không có biểu tương ji cả không chuột phải đc. em vào safe mod quét bằng BKAV dc hơn 1000 con sau đó khởi động lại vào ngon nhưng sau khi tắt máy bật lên vẫn như vậy .ức wa. các bác cho em bít đây là loại virut ji vậy? bưc wa em cài lại win thì dữ liệu ở ổ c lại lại chuyển sang ổ d ổ d->E ổ E -> F còn ổ c lại là ổ cd (kích vào ổ c thì lại vào ổ CD rom)trong khi đó ổ cd thật vẫn đang ở dưới ....hic mong các bác giải quyết hộ em .... cảm ơn nhiều....

bluesky1612
26-12-2008, 15:18
Thế thì chỉnh các ổ lại là xong, click chuột phải lên "My Computer" chọn Manage. Trong cửa sổ mới hiện ra expand dòng "Disk Management" thì bên phải sẽ hiện lên các phân vùng. Click chuột phải lên phân vùng và đổi ký tự "drive letter" đi là xong. Nhưng nhớ quét virus tất cả các phân vùng, dùng thằng antivirus khác cho chắc ăn, né bkav ra (kinh nghiệm cá nhân thôi).

kimtulong
26-12-2008, 22:24
đổi như vậy các ổ khác thi đc nhưng ổ c không đổi đc tên ma.vả lại ổ c -> ổ cd mới là vấn đề chính. các bác chỉ hộ cho. cho em hỏi thêm nữa là..tai sao khi chuyển ổ C định dạng bằng NTFS thì thừa 7.8mb khi cài win thì bắt phải tạo thêm 1 ổ 7.8 mb ấy nữa.. nhưng khi chuyển thành FAT32 thì lại mất ổ 7.8 mb kia.???

milandini
27-12-2008, 12:21
Sao lại dùng BKAV làm gì. KAV 2009 đi, nhớ tắt System Restore đi đã nhé.

kimtulong
28-12-2008, 13:21
đã tắt system retores rồi .moi người giai thích hộ em chổ : tai sao khi chuyển ổ C định dạng bằng NTFS thì thừa 7.8mb khi cài win thì bắt phải tạo thêm 1 ổ 7.8 mb ấy nữa.. nhưng khi chuyển thành FAT32 thì lại mất ổ 7.8 mb