PDA

View Full Version : xóa và cài đặt lại win xp

nguyenquangvu
25-08-2008, 23:53
win nhà em xài lâu rồi nên bị nhìu lỗi lắm. nay em muốn cài lại win xp mà kôhng biết cách.
anh nào cỉ em cách xóa win xp (không cần giữ lại tập tin trong ổ cứng) và cài lại win.
cảm ơn mấy anh nhìu!!

windows_xp2
26-08-2008, 00:00
win nhà em xài lâu rồi nên bị nhìu lỗi lắm. nay em muốn cài lại win xp mà kôhng biết cách.
anh nào cỉ em cách xóa win xp (không cần giữ lại tập tin trong ổ cứng) và cài lại win.
cảm ơn mấy anh nhìu!!
Bạn có thể vào đây (http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2004/so110/caiwinxp.html) để tham khảo cách cài đặt lại windows XP.

Chú ý: Sau khi cài lại windows bạn phải cài driver cho VGA Card, Sound Card,...

nguyenquangvu
26-08-2008, 00:03
Bạn có thể vào đây (http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2004/so110/caiwinxp.html) để tham khảo cách cài đặt lại windows XP.

Chú ý: Sau khi cài lại windows bạn phải cài driver cho VGA Card, Sound Card,...

cảm ơn anh. nhưng trong đây chỉ hướng dẫn cách cài chứ không hướng dẫn cách xóa win.
anh chỉ giúp em luôn nha.

windows_xp2
26-08-2008, 00:22
cảm ơn anh. nhưng trong đây chỉ hướng dẫn cách cài chứ không hướng dẫn cách xóa win.
anh chỉ giúp em luôn nha.
Trời đất. Khi bạn cài Windows nó có chế độ format phân vùng cần cài đặt Windows (xóa sạch Windows và các dữ liệu có trong phân vùng này, thường là Partition C). Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn và làm theo. Bạn có thể vào đây (http://www.buaxua.vn/Phan-mem/Cach-cai-dat-moi-lai-Windows-XP-khong-bi-mat-du-lieu.html) để đọc hướng dẫn cài đặt lại Windows rõ ràng hơn. Nếu bạn có biết một chút tiếng Anh thì công việc cài đặt Windows sẽ rất đơn giản. Khi cài sẽ có hướng dẫn cụ thể bằng tiếng Anh.

Chú ý: Nếu bạn dùng Windows lậu + sử dụng Internet thì không chọn Update windows trong khi cài và tắt chế độ Update sau khi cài xong.

phuongnam137
26-08-2008, 00:22
Trong hướng dẫn của bạn windown_xp2 ở phần "Tiến trình cài đặt mới hoàn toàn Windows XP Professional từ đĩa CD ROM" lúc ban chọn format ổ C là đã xóa win cũ rồi

milandini
26-08-2008, 00:23
Cứ cài bình thường đến lúc nó hỏi có format ổ cài WinXp ko thì chọn chế độ format NTFS full (ko chọn Quick format) thì sẽ xóa đc bản cài cũ. GL

phuongnam137
26-08-2008, 00:23
tui với windows_xp2 post cùng thời gian nhỉ :d

windows_xp2
26-08-2008, 00:25
tui với windows_xp2 post cùng thời gian nhỉ :d
Nhưng tôi ấn Enter trước một bước.

mrlight
26-08-2008, 00:27
http://cafeviahe.info/forum/showthread.php?t=325
hướng dẫn cài winxp rất chi tiết có cả ảnh minh họa luôn đây bạn ah

user_84_gialam
26-08-2008, 14:36
Bạn khởi động bằng đĩa Hiren's boot, tại dấu nhắc A:\> bạn gõ Deltree C:\Windows /q [enter] ----> 1 dòng thông báo hiện ra hỏi bạn có muốn xóa thư mục Windows và các thư mục con của nó không, bạn chọn "Y", bạn chờ cho tới khi xuất hiện lại dấu nhắc A:/> thì bạn lặp lại bước trên, nhưng lần này bạn xóa tiếp thư mục "Program Files" (Trong DOS nó hiện là Progra~1). Sau khi bạn đã xóa bỏ hoàn toàn thư mục "Program Files" bạn tiếp tục xóa bỏ thư mục "Documents and Settings". Sau khi 3 thư mục của bạn đã bị xóa bỏ thì HDH của bạn cũng không còn (không cần format ổ C:), tới đây thì bạn tiến hành cài đặt HDH bình thường như cũ. (Trong quá trình load file sẽ có 1 phần hỏi bạn có muốn định dạng ổ C thành NTFS hoặc FAT32 hay không thì bạn chọn dòng cuối cùng, nghĩa là giữ nguyên "hiện trạng").

windows_xp2
26-08-2008, 15:53
Bạn khởi động bằng đĩa Hiren's boot, tại dấu nhắc A:\> bạn gõ Deltree C:\Windows /q [enter] ----> 1 dòng thông báo hiện ra hỏi bạn có muốn xóa thư mục Windows và các thư mục con của nó không, bạn chọn "Y", bạn chờ cho tới khi xuất hiện lại dấu nhắc A:/> thì bạn lặp lại bước trên, nhưng lần này bạn xóa tiếp thư mục "Program Files" (Trong DOS nó hiện là Progra~1). Sau khi bạn đã xóa bỏ hoàn toàn thư mục "Program Files" bạn tiếp tục xóa bỏ thư mục "Documents and Settings". Sau khi 3 thư mục của bạn đã bị xóa bỏ thì HDH của bạn cũng không còn (không cần format ổ C:), tới đây thì bạn tiến hành cài đặt HDH bình thường như cũ. (Trong quá trình load file sẽ có 1 phần hỏi bạn có muốn định dạng ổ C thành NTFS hoặc FAT32 hay không thì bạn chọn dòng cuối cùng, nghĩa là giữ nguyên "hiện trạng").
Một cách cài windows dài dòng và rất lãng phí thời gian. Ngoài ra, windows khi cài lại chưa chắc đã được sạch sẽ. VD: vẫn còn các file nằm ngoài các thư mục đã liệt kê ở trên và cả virus (nếu có) trong partition C.