PDA

View Full Version : Giúp đệ cài lại win XP

nhocsock
27-07-2008, 12:45
Máy đệ gồm 3 ổ đĩa cứng : (C)Hệ thống , (D)(E)Dữ liệu.Mấy huynh chỉ đệ cách cài lại win xp mà vẫn giữ lại dữ liệu của ổ D va E.Thankz ha
Mà có cách nào không cần boot đĩa win XP không

uroif
27-07-2008, 14:12
Cài Windows thường chỉ cài trên phân vùng C, không liên quan gì đến D, E...
Nếu là cài lại Windows, thường cài theo cách là boot máy bằng đĩa cài dạng CD\DVD, ít khi thấy ai cài bằng cách cho đĩa vào khi Windows đang chạy.
Nếu không cần dữ liệu cũ ở ổ C, bạn nên format ổ trước khi cài, format bằng đĩa Hiren's Boot hoặc đĩa boot nào đó.

budda_adt
27-07-2008, 19:56
Thao tác cài win trên ổ c ko liên quan đến 2 ổ kia đâu bạn à

gon87
27-07-2008, 20:06
Đầu tiên bạn cho đĩa BOOT vào ,chuyển dấu nháy của Dos thành C: bằng cách gõ lệnh C: enter.(Nhớ là thấy nó hiện C: ( nháy nháy)thì mới làm tiếp theo nhé.)
Sau đó gõ lệnh format(dấu cách)c: enter để format ổ C.Đợi cho nó format xong( khoảng vài phút)
Tiếp theo lấy đĩa boot ra,cho đĩa Win vào,ấn tổ hợp phím CRTL + ALT + DELETE để khởi động lại máy.Sau đó thì cứ theo nó hướng dẫn mà làm thôi,nhìn ở bên dưới màn hình ấy.hiện gì thì bấm cái đấy,không lo gì đâu.Ngồi hơi lâu đấy,khoảng 30' trở lên,tùy xem máy bạn có khủng hay không. SAu khi cài xong,lấy đĩa win ra,khởi đông lại máy. thì bạn cho đĩa MAIN (cái đĩa khi mua máy họ cho ấy) cài driver cho máy,theo mình bạn cứ cài hết.giết nhầm còn hơn bỏ xót.
Sau đó cài các chương trình ứng dụng: VD OFFICE,diệt virus,winrar....
Chúc bạn thành công!
Lời khuyên: Nếu có thể bạn nên nhờ ai đấy cài cho 1 lần,cái trò ấy 1 lần là nhớ ngay thoi mà.KHông mất dữ liệu đâu mà lo.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quên không nói bạn ,nếu bạn cho đĩa vào,bật máy mà nó không vào đĩa CD ngay thì bạn cần chỉnh lại trong FIRST BOOT,chọn CD_ROM(tức là chon ổ khởi dộng đầu tiên là ổ CD_ROM đó mà)
Bạn thao tác khi khởi động máy. Ấn phím Del liên tục. sau đó chọn:
First Boot: CDROM
Secon Boot: HDD
Thirst Boot: Floopy Disk.

BeatOfAngle
27-07-2008, 21:08
đĩa win cũng có chức năng format,cần chi đĩa boot

THANGTKQN
27-07-2008, 21:14
Ra ngoài tiệm mua đĩa Ghost Win Sp2 bỏ vào khởi động từ CD_rom khoảng 5 phút sau là có cả Win và OFFICE cần gì cài Win cho mất thời gian

nhocsock
28-07-2008, 00:14
Đầu tiên bạn cho đĩa BOOT vào ,chuyển dấu nháy của Dos thành C: bằng cách gõ lệnh C: enter.(Nhớ là thấy nó hiện C: ( nháy nháy)thì mới làm tiếp theo nhé.)
Sau đó gõ lệnh format(dấu cách)c: enter để format ổ C.Đợi cho nó format xong( khoảng vài phút)
Tiếp theo lấy đĩa boot ra,cho đĩa Win vào,ấn tổ hợp phím CRTL + ALT + DELETE để khởi động lại máy.Sau đó thì cứ theo nó hướng dẫn mà làm thôi,nhìn ở bên dưới màn hình ấy.hiện gì thì bấm cái đấy,không lo gì đâu.Ngồi hơi lâu đấy,khoảng 30' trở lên,tùy xem máy bạn có khủng hay không. SAu khi cài xong,lấy đĩa win ra,khởi đông lại máy. thì bạn cho đĩa MAIN (cái đĩa khi mua máy họ cho ấy) cài driver cho máy,theo mình bạn cứ cài hết.giết nhầm còn hơn bỏ xót.
Sau đó cài các chương trình ứng dụng: VD OFFICE,diệt virus,winrar....
Chúc bạn thành công!
Lời khuyên: Nếu có thể bạn nên nhờ ai đấy cài cho 1 lần,cái trò ấy 1 lần là nhớ ngay thoi mà.KHông mất dữ liệu đâu mà lo.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quên không nói bạn ,nếu bạn cho đĩa vào,bật máy mà nó không vào đĩa CD ngay thì bạn cần chỉnh lại trong FIRST BOOT,chọn CD_ROM(tức là chon ổ khởi dộng đầu tiên là ổ CD_ROM đó mà)
Bạn thao tác khi khởi động máy. Ấn phím Del liên tục. sau đó chọn:
First Boot: CDROM
Secon Boot: HDD
Thirst Boot: Floopy Disk.

-Mình có ông anh nhưng mỗi lần nhờ ổng thấy khó khăn quá.Mà máy mình đâu phải máy ổng mà đưa mình xài User còn ổng giữ Admin(ổng có máy riêng), mỗi lần muốn cài gì cũng không đc,bực quá.Vì vậy phải cài lại win.
-Mình cho CD vào mà không chạy (bị kẹt ở đây hoài à)nhưng vài Bios (nhấn del) không có thấy First boot ở đâu cả.Máy mình (Intel Celeron processor)vào đó không chia ra 2 phần : bên trái , bên phải .Mà của mình gồm 5 mục là :
MAIN ADVANCED POWER BOOT EXIT.

bibimeo
28-07-2008, 00:42
Vào BOOT đó tìm chỗ nào có chữ first boot thì Enter rồi chọn CD-ROM, cũng có main thì phải nhấn Pageup/Pagedown để chọn. Xong thì nhớ save rồi restart rồi cho CD vào

ngotam07
28-07-2008, 07:43
Bỏ đĩa win vô cài bình thường trên phân vùng ổ C, trong đĩa win có chương trình format rồi, nhớ là làm theo hướng dẫn nhe!

nguyentrungsy
28-07-2008, 08:14
Vào đây đọc kỹ vê nhà làm http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2004/so110/caiwinxp.html

The Old Man
28-07-2008, 08:18
Nên nhớ là cài bằng dỉa cài Windows không phải bằng dỉa cài Ghost.

gon87
28-07-2008, 11:06
-Mình có ông anh nhưng mỗi lần nhờ ổng thấy khó khăn quá.Mà máy mình đâu phải máy ổng mà đưa mình xài User còn ổng giữ Admin(ổng có máy riêng), mỗi lần muốn cài gì cũng không đc,bực quá.Vì vậy phải cài lại win.
-Mình cho CD vào mà không chạy (bị kẹt ở đây hoài à)nhưng vài Bios (nhấn del) không có thấy First boot ở đâu cả.Máy mình (Intel Celeron processor)vào đó không chia ra 2 phần : bên trái , bên phải .Mà của mình gồm 5 mục là :
MAIN ADVANCED POWER BOOT EXIT.

Bạn vào phần BOOT ,chọn first boot là CD ROM.Nhớ enter,sau đó khởi động lại là OK Thôi mà

nhocsock
28-07-2008, 13:21
Ma` vào boot rồi cũng chả thấy F B đâu.

The Old Man
28-07-2008, 13:39
Ma` vào boot rồi cũng chả thấy F B đâu.

Có Motherboard trong BIOS không có để là First Boot mà để là Priority Boot hay Device hoặc Boot Sequence . Chịu khó tra cứu tiếng ANH một chút là hiểu ngay.
Hoặc là không có nói gì hết chỉ để thứ tự trên dưới như hình sau:
Dùng phím + hay - đưa nó lên trên cùng. Trên cùng là First Boot.
Đọc chỉ dẩn bên cột tay phải.

http://articles.techrepublic.com.com/i/tr/cms/contentPics/t01620040115mik01_e.gif