PDA

View Full Version : Ghi đĩa: 2 ổ ghi trên 1 dây ATA cùng lúc bị chậm

ducquang415
16-03-2008, 12:43
Tình hình là em ghi cùng lúc 2 đĩa trên 2 ổ ghi CD, 2 ổ ghi này được gắn trên cùng 1 dây ATA thì phải mất trên 6 phút mới ghi xong 1 đĩa. Nếu chỉ ghi 1 ổ thì tốc độ bình thường mất khoảng 2 phút xong 1 đĩa. Các ổ khác gắn dây SATA riêng biệt thì kô sao, tốc độ vẫn đạt 2 phút/đĩa. Nếu ghi 2 ổ trên 2 dây ATA khác nhau thì cũng bình thường.
Hiện tại máy em cấu hình như sau:

Main Gigabyte SLI
CPU AMD 4000+
Ram 2GB (2x1GB) bus 800
Cara VGA ATI 1650Pro
Nguồn Cooler Master Real 450w
DVDRW ASUS (ATA)
Combo ASUS (ATA)
Combo AOPEN (ATA)
Combo SAMSUNG (ATA)
Combo LiteOn (SATA
Combo LiteOn (SATA)

Hiện tại em chỉ ghi 2 ổ ATA và 2 ổ SATA thôi, các bác giúp em tận dụng hết 6 ổ mà vẫn đạt tốc độ tầm 2phút/đĩa nha. Cám ơn các bác thật nhiều.

ducquang415
18-03-2008, 21:43
UP, bác nào có kinh nghiệm chép đĩa giúp em với.

ty_tucuocsong
18-03-2008, 21:56
phải cùng lúc truy lục và xuất dữ liệu cho 2 ổ ghi DVD nên HDD bị quá tải. chậm là đúng rồi

The Old Man
18-03-2008, 22:29
Cấu hình máy của bạn hơi yếu. Kiếm MB loại có 6/8 SATA chạy cho lẹ. ATA cable gắn 2 CD/DVD burner chạy không lẹ được. Nếu burn dĩa theo tính cách làm ăn thì tìm loại 4/5 ổ burn cùng một lúc cho lẹ.

ducquang415
18-03-2008, 22:39
Ổ cứng tốc độ truy xuất và ổ ghi CD tốc độ truy xuất là bao nhiêu vậy bạn? Mình ghi 4 ổ vẫn bình thường nếu kô ghi 2 ổ gắn trên cùng dây ATA.
Mình thấy người ta ghi cùng lúc 10 ổ ghi CD, chỉ có 1 ổ cứng mà vẫn đạt tốc độ mong muốn. Hix!

ducquang415
18-03-2008, 22:41
Cấu hình máy của bạn hơi yếu. Kiếm MB loại có 6/8 SATA chạy cho lẹ. ATA cable gắn 2 CD/DVD burner chạy không lẹ được. Nếu burn dĩa theo tính cách làm ăn thì tìm loại 4/5 ổ burn cùng một lúc cho lẹ.

Khổ nỗi là cũng có lúc em ghi 2 ổ cùng lúc trên cùng dây ATA vẫn đạt tốc độ 2p/đĩa. Em muốn tận dụng 4 ổ ghi ATA của em, mua mới tốn tiền quá :(

The Old Man
18-03-2008, 22:54
Muốn chỉ dùng cho burn dĩa mà thôi và muốn đạt được vận tốc tối đa thì HDH không cài bất cứ soft nào khác ngoài HDH và Soft Burn. Không Internet, không Office, không AntiVirus .. không.. và không.. các thứ khác.

nguyenvuhoang
18-03-2008, 23:10
sẵn đây bác Tom cho hỏi soft nào burn 1 lúc nhiều đĩa CD vậy ? cháu dùng Nero burn 1 lần 1 đĩa lâu quá (hoặc cháu không biết dùng nero dể burn nhiều đĩa)

khoabeo108
18-03-2008, 23:16
sẵn đây bác Tom cho hỏi soft nào burn 1 lúc nhiều đĩa CD vậy ? cháu dùng Nero burn 1 lần 1 đĩa lâu quá (hoặc cháu không biết dùng nero dể burn nhiều đĩa)

Ko có soft nào hỗ trợ việc đó đâu bạn, muốn làm đc, thì phải nhờ sự hỗ trợ của hardware. Thông thường có thể sử dụng loại burd 5 đĩa cùng lúc, giá cả hiện tại thì ko rành lắm, lâu quá rồi ko cầm bảng báo giá lên xem :D

The Old Man
19-03-2008, 01:40

Bác có 2 DVD burner, bác chạy Nero Express burn một ổ DVD rồi (trong khi nó đang burn) lại chạy Nero Express khác burn ổ khác tiếp theo liên tục. Cả hai đều chạy song song được với Nero.
Đề nghị là burn với Nero express từ disk image file (ISO/NRG file).
Với 2 ổ DVD như trên chọn copy làm 5 dĩa cho mổi ổ. Rồi chỉ ngồi đợi dĩa xong đẩy ra là cho dĩa trắng vào vào đóng tray lại là nó tự tiếp tục. Xong 10 đĩa là lè lưởi ra rồi. Muốn cho cho nhanh thì đừng có chạy soft nào khác ngoài Nero. Ví dụ như đừng minimize cái WMP mà nghe nhạc trong khi chờ đợi.
Nếu có thể cài Vista 64 với một đống RAM lúc này mới thấy máy cấu hình mạnh HDH mạnh làm việc như thế nào.