PDA

View Full Version : Sử dụng HDD như thế này có bị quá nóng ???

SkyRain
10-02-2008, 16:40
Mình có một HDD, làm ổ cứng di động (gắn vào box 3.5). Mình nghe mọi người nói nếu sử dụng như vậy thì sẽ làm cho HDD mau nóng và dễ bị hỏng vì box 3.5 đa số ko có gắn quạt để làm tản nhiệt cho ổ cứng.
Nhưng mình nghĩ khác: box 3.5 làm bằng kim loại, khi nhiệt độ khá nóng thì sẽ truyền qua thành kim loại của box và thoát nhiệt ra ngoài... Không biết suy nghĩ như vậy có đúng ko ???
Vậy theo các bạn, thì mình phải có giải pháp như thế nào trong trường hợp này???
Mình thường xách box HDD chép dữ liệu (chỉ thỉnh thoảng thui, chứ ko thường xuyên lém) rùi đem zìa gắn vào cổng USB chạy ứng dụng trực tiếp trên HDD (thường thì khoảng 4,5 tiếng gì đó). Như vậy thì có ảnh hưởng tới tuổi thọ của HDD ko ???
PS: chúng ta ko bàn tới việc thay HDD or sử dụng HDD laptop nhe !

huyennuisap
10-02-2008, 22:34
hdd bõ vỏ bằng kim loại nhưng không tiếp xúc tốt với hdd vì o có gắn chặt vào.dễ hư hdd lắm

bluesky1612
10-02-2008, 23:35
E gặp sự cố về HDD như vầy: e dùng laptop, HDD chia 60GB chia thành 4 phân vùng. Trước Tết vài ngày, trời đất bỗng âm u, nó buồn đời lăn ra ngáp ngáp. Chạy HD Regenerator thì thấy có mấy bad sector trong phân vùng hệ điều hành, đã recovery rồi, nhưng cài lại HDH thì ko được, chạy cứ ì ạch. E dùng Partition Magic bỏ luôn phân vùng HDH (C), set active phân vùng sau đó (D) để cài đặt HDH, cũng ko được luôn. Bí quá, e dùng Hacao Linux chuyển dữ liệu ra ngoài usb thì thằng Hacao Linux truy xuất cứ gọi là ào ào. E bó tay, ko hiểu được vấn đề, đang chuẩn bị mua HDD mới, có bác nào nói giúp e xem HDD cũ hư chỗ nào ko?