PDA

View Full Version : sự khác nhau giữa IDM,Flashget và bittorrent

trungcang
03-02-2007, 11:32
mình rất muốn biết sự khác nhau giữa 2 loại phần mềm download này.Bạn nào biết thì chỉ giúp mình với.
thanks

hoamidanghot
04-02-2007, 21:53
Như nhau tất, nhưng mình quen dùng IDM, chú ý là nếu bạn dùng chung 1 đường ADSL với nhiều người thì khi dùng những phần mềm này để download file nó sẽ chiếm hết băng thông của mọi người đấy.

nuahonthuongdau
04-02-2007, 22:15
mình rất muốn biết sự khác nhau giữa 2 loại phần mềm download này.Bạn nào biết thì chỉ giúp mình với.
thanks

Bitorrent dùng để chia sẻ file kiểu p2p (viết tắt của peer to peer, ngang hàng)
Flashget và IDM down file từ trang web, ngoài ra Flashget cũng có thể down và up file kiểu như Bitorrent nhưng nó ít tính năng hơn Bittorrent

IDM khác hẳn với Bitorrent và Flashget (và Gigaget, soft này cũng rất hay, miễn phí. Down cũng rất nhanh). Vì IDM dùng temporary file, khi down một file về, nó sẽ chia file đó thành từng phần nhỏ và lưu các phần đó vào phần temporary file trên ổ C. Sau khi down hết, nó sẽ ghép các phần đó lại và lưu vào thư mục bạn đã chọn trước đó. Sau khi lưu xong nó lập tức tự động xóa phần temporary file đi. Vì thế khi down những file lớn bằng IDM, ví dụ file lớn 4Gb bạn đã chọn lưu vào ổ D rồi nhưng nếu ổ C của bạn không còn trống ít nhất 4Gb để lưu temporary file thì bạn sẽ đau hơn hoạn! Đợi mãi nó down gần xong đến khi o còn chỗ trống để lưu file tạm nó sẽ báo lỗi. Công Toi.!
Và vì phải lưu file tạm nên về mặt bảo mật sẽ kém hơn so với Flashget. Flashget khi down một file, nó hỏi bạn chỗ lưu file . Nếu file đó lớn 4GB nó sẽ "khoanh vùng " luôn 4Gb ở chỗ đó và down được bao nhiêu dữ liệu về nó sẽ nhét vào đó luôn như là chúng ta rót nước vào bình vậy., Rót trực tiếp. khi cần xóa file, bạn chỉ cần xóa cái file đó thôi. Còn với IDM, bạn xóa được file sản phẩm cuối cùng nhưng temporary file bạn ko xóa được vì nó tự xóa do đó chúng có thể bị những người tò mò khôi phục và biết bạn đã down gì trên mạng về. Ví dụ người yêu bạn o muốn bạn xem 3x, nhưng bạn cứ down về xem và iem dùng kĩ thuật máy tính phát hiện ra bạn rất thích One Night in Paris thế là .... bạn lĩnh đủ nhé ....hehe
Một điểm khác nữa giữa Bittorent và IDM, Flashget, Gigaget là khi bật Bittorent, tính năng hibernate (ngủ đông sau một thời gian định trứoc) của máy tính bị vô hiệu hóa. Máy cứ chạy xuốt. cồn mấy thằng kia đang down nó vẫn bị hibernate .
Nói chung với mọt số loại file, một số web thì IDM down nhanh hơn Flashget...
Tự tìm hiểu thêm. Mà thắc mắc làm cái đếch gì, cứ dùng vô tư đi.