PDA

View Full Version : Cách tạo USB với các chức năng này ?

dyland
19-02-2012, 09:37
Mính có 1 USB 4GB, giờ mình muốn tạo USB của mình vừa có chức năng của 1 đĩa Hiren's Boot để có thể phân vùng ổ đĩa, vừa có chức năng để cài windows XP. Vậy cách làm thế nào ? Thanks.

lengoc84
19-02-2012, 16:39
bạn lười search nhỉ, vào google gõ "usb boot hirren" ra cả đống, còn để cài win thì copy 1 file ghost đa cấu hình vào usb sau khi cài boot chạy vào mini xp chạy ghost32 rồi ghost vào ổ C thui

dyland
19-02-2012, 17:09
mình tạo được USB boot rồi, nhưng khi boot vào thì nó lại báo : HBCD not found là sao nhỉ ?

XauTinh
19-02-2012, 22:00
USB bạn format theo dạng FAT nhé, nếu format NTFS thì nó sẽ báo HBCD not found.
Còn việc tạo boot usb thì bạn có thể tham khảo cách của lengoc84 đã nói, trên mạng nhiều chương trình tạo boot usb lắm, click 1 cái là xong ngay, sau đó copy file ghost đa cấu hình vào usb là xong, mỗi lần cài cứ việc trỏ đến file ghost thoi, nhưng mà ghost như vầy chậm lắm nhé, nghe nói mau hư usb (?)

dyland
20-02-2012, 12:00
USB bạn format theo dạng FAT nhé, nếu format NTFS thì nó sẽ báo HBCD not found.
Còn việc tạo boot usb thì bạn có thể tham khảo cách của lengoc84 đã nói, trên mạng nhiều chương trình tạo boot usb lắm, click 1 cái là xong ngay, sau đó copy file ghost đa cấu hình vào usb là xong, mỗi lần cài cứ việc trỏ đến file ghost thoi, nhưng mà ghost như vầy chậm lắm nhé, nghe nói mau hư usb (?)

Mình format USB của mình dưới dạng FAT32 xong, tạo USB boot, nó hiện lên báo : files gldrn not found rồi đứng luôn, mình thử format dạng NTFS thì thấy được, nó hiện lên cái bảng của đĩa hiren's boot : partition magic, aronis, dos..., chọn thử partition magic thì nó báo HBCD not found !!! hic, potay !. Mình muốn cái USB của mình chứa các file của đĩa win xp bình thường í, vì mình không thích ghost chút nào nên mới hỏi. Bởi vì cái Laptop của mình mới mua nó không có ổ đĩa CD/DVD, nên mình muốn làm cái USB mà nó có chức năng của đĩa Hiren's Boot để có thể dùng partition magic chia ổ đĩa, sau đó có thể dùng USB này cài luôn win cho nó, Driver của Laptop này cũng bị mất luôn rồi.Thanks

tindomobile
20-02-2012, 14:09
Nếu chưa cài win thì có thể máy không đọc được dữ liệu hoặc nhận ra được USB nên vụ muốn dùng USB để chia ổ đĩa là hơi khó ^^!

dyland
22-02-2012, 09:08
Nếu chưa cài win thì có thể máy không đọc được dữ liệu hoặc nhận ra được USB nên vụ muốn dùng USB để chia ổ đĩa là hơi khó ^^!

mình tạo USB boot này trên 1 máy khác đã cài win rồi.

chinet_vn
25-02-2012, 21:15
Search trên GG thấy ra bác này, ko rõ có giúp đc bạn ko?
http://www.quantrimang.com.vn/kienthuc/thu-thuat/59612_Tao-Hiren-s-BootCD-tu-o-USB.aspx

dyland
25-02-2012, 21:23
Search trên GG thấy ra bác này, ko rõ có giúp đc bạn ko?
http://www.quantrimang.com.vn/kienthuc/thu-thuat/59612_Tao-Hiren-s-BootCD-tu-o-USB.aspx

Thanks bạn ! trước khi post bài này mình đã Search tren google và cũng vào Link này rồi, nhưng khi làm thì...thất bại, nó báo là "HBCD not found".

dyland
25-02-2012, 21:34
Cái gì google cũng biết hết, tại bạn k hỏi thôi bạn àh.

Mình đã Search google, nhưng làm không thành công, báo lỗi chứ mình...đâu dám làm biếng, google chỉ chỉ làm 1 trong 2 cái : tạo USB có chức năng của Hiren's boot hoặc là cài win từ USB không sử dụng file ghost, chứ không chỉ làm 1 USB có 2 chức năng này. Mà mới làm có 1 chức năng thôi thì đã báo lỗi rồi !

kimtrungcctv
26-02-2012, 10:28
vào forum bách khoa gặp lãng khách ấy,1 click đủ hết