PDA

View Full Version : Nhận dạng chữ viết qua scan

chameleon_2602
11-01-2007, 03:59
em đọc trên mạng có phần mềm nhận dạng chữ viết qua máy scan nhưng ko nhớ ở đâu cả, hix, các bác nào có thì làm ơn gửi cho em với, em đang cần lém à, hix, cả đống giấy tờ đang chờ em, plzzz nha các bác

WanderingRiver
11-01-2007, 04:16
cái này em có nghe nói qua hình như nó có trong bộ Office 2003 bác ạ. Em đang dùng bản Personal nên không có đủ bộ Office nên không nhớ rõ tên.

Mitxixipi
11-01-2007, 08:23
Nhận dạng tiếng việt thì có nhg ko có free đâu :D :D
đã trả lời bạn ở http://www.vn-zoom.com/forum/showthread.php?p=7021#post7021

chercercer
11-01-2007, 18:16
Bác Mixixipi có phải là thằng cha Petmit Number 1 ở bên vn-zoom ko ? Sao tui nhắn tin YM offline mà ko thèm hồi âm hả ???

Đi vào chuyện chính nha ! Sao cái nhận dạng chữ tiếng Việt ấy, nó cứ báo là phải là ảnh trắng đen nó mới nhận. Hâm cực kì, tui tức quá cho cái ảnh vẽ từ Paint, chỉ có trắng-đen, thế mà nó cứ bảo là đòi ảnh trắng đen. Mong bác Petmit#1 ( tức Mitxixipi ) giúp khắc phục. Thankzzz

zene
11-01-2007, 18:32
Đi vào chuyện chính nha ! Sao cái nhận dạng chữ tiếng Việt ấy, nó cứ báo là phải là ảnh trắng đen nó mới nhận. Hâm cực kì, tui tức quá cho cái ảnh vẽ từ Paint, chỉ có trắng-đen, thế mà nó cứ bảo là đòi ảnh trắng đen. Mong bác Petmit#1 ( tức Mitxixipi ) giúp khắc phục. Thankzzz

Không phải trong ảnh chỉ có màu trắng với màu đen thì gọi là ảnh trắng đen.

Bạn dùng Paint và tạo một bức ảnh đúng là chỉ có hai màu trắng đen, nhưng nếu bạn Save với định dạng 24-Bit bitmap thì đó không phải là ... ảnh trắng đen mà là ảnh có đến 24-Bit màu.

Bạn phải Save lại dưới định dạng Monochrome Bitmap thì đó mới được gọi là ảnh trắng đen và VnDocr mới có thể đọc được.

Mình ví dụ như thế với trường hợp save dịnh dạng bmp thôi nhé, những định dạng khác bạn cũng phải chú ý tương tự như vậy.

Nếu như bạn Scan văn bản tiếng Anh thì mình khuyên bạn nên dùng thằng ABBYY FineReader, thằng này nhận dạng văn bản rất tốt, nó có thể đọc được nhiều ngôn ngữ khác nữa chỉ có điều chưa Support tiếng Việt thôi :(

Đã có một chủ đề về vấn đề này rồi, các bạn vào đây để tham khảo.
http://www.ddth.com/showthread.php?t=106690

hcvtpt
12-01-2007, 02:56
Bạn có thể dùng phần mềm nhận dạng tiếng Việt với VNDocr. hiện nay đã có bản 3.0, nhưng chỉ có bản 2.0 là có thể dùng Free với chất lượng khá ổn.
Mặc dù bản 2.0 không cho phép lấy phần văn bản đã định dạng, nhưng có thể dùng Ctrl+C để Copy vào chương trình soạn thảo mà edit. Tui đang dùng cái này khá thường xuyên, thấy có hiệu quả khá tốt đấy.

hcvtpt
12-01-2007, 03:01
Bác Mixixipi có phải là thằng cha Petmit Number 1 ở bên vn-zoom ko ? Sao tui nhắn tin YM offline mà ko thèm hồi âm hả ???

Để nhận dạng được bạn phải dùng máy Scaner để scan cái trang text đó vào, nhưng bạn hãy chú ý là chọn chế độ scan là "Black White or Text", khi đó file scan của bạn là *.TTF. Chú ý là dù bạn scan thành ảnh rồi chuyển định dạng sang *.TTF thì phần mềm nhận dạng tiếng Việt VNDocr cũng không nhận dạng được đâu.
Gook Luck