Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21
    Like
    0

Ý tưởng mới ! [TUTOR] Cách tạo căn phòng Matrix

Cách tạo căn phòng Matrix
    Nếu bác nào có xem Matrix rồi thì chắc sẽ nhớ cảnh gần cuối,căn phòng trong khách sạn chuyển đổi thành Matrix.Đây là tutorial cách đề tạo căn phòng giống như vậy.

Chắc các bác sẽ còn nhớ căn phòng này.Nhưng ở chỉ thiếu Neo đang đứng nửa thôi,vì em không biết phải tạo Neo như thế nào nữa.Vậy các bác xem tạo cảnh thôi nha.
    Lời khuyên dành cho các bác: Bác nào có máy P4 chừng 1.7 GHz RAM cỡ 256 RAM(tốt nhất là 512 RAM) thì hãy làm tutorial này,không thì khi làm xong sẽ không render nỗi đâu.nặng vô cùng luôn đó.Đó là lời khuyên dành cho các bác,các bác có thể dùng máy workstation để render nó,chắc nhanh hơn nhiều.bác nào có Renderman cài trong Linux thì càng tốt(cái mà nhóm FF của Square Soft dùng để render đó).

I.Chuẩn bị ảnh Map (hoặc Texture để áp vào):
    1.bạn phải download font chữ về máy.Font này có ở điạ chỉ:
    http://1001freefonts.com/fontse5/electroh.zip
    đây là font chữ tạo ra gần giống với Matrix trong film,dùng tạm được.nếu nhìn xa thì sẽ không phân biệt được với film đâu.còn font như của film thì em chịu,các bác rảnh thì đi tìm.Nếu tìm được thì cho em down ké.

2.Sau khi đã down về xong.các bạn install nó vào(đừng hỏi install làm sao nha) rồi mở Photoshop (phiên bản nào cũng được).có thể theo bất cứ cỡ nào cũng được.Nhưng theo em nên làm 800x500 300 dpi là được rồi.Nên nhớ rằng nên chỉnh foreground là Black và background là White.Chọn công cụ tạo text.nhấp giữ rồi chọn Vertical type tool.Chọn font là electroharmonix trên thanh font.Sau khi đã chọn font bây giờ là công việc sáng tạo của mỗi người.Phải chắc chắn rằng công cụ Top Align Text gần với bar chọn font đã được chọn,chỉnh kích cỡ font chữ cho phù hợp với con mắt của mình(theo em thì nên to một chú để cho nó đẹp).Bây giờ hãy đánh bừa vài dòng(vì có biết chữ này có ý nghĩa gì đâu,thấy giống tiếng Nhật thôi hà) với font size và Bold khác nhau.Sau mỗi lần đánh xong một hàng,bạn chọn dấu Check cũng ở trên thanh công cụ luôn,rồi lại tiếp tục với hàng kế tiếp.Không cần phải là kín hết,miễn các bạn thấy vừa đủ là được rồi.Theo em thì khoảng 40-50 layers là được rồi,nhiều quá khó quản lý.

Hình bước 1: tạo text.

3.Kế tiếp chọn Layer trên menu và chọn Flatten Image để các layer đều nhập vào báck ground.Tiếp theo,chọn Filter trên menu,chọn Artistic và chọn Neon Glow.Sau đó hiệu chỉnh lại để có hiệu ứng như mong muốn,nhớ chọn color là green(of course nếu không thì còn gì là Matrix).

Hình 2:Kết quả sau khi đã hiệu chỉnh Neon Glow.

4.Kết tiếp vào menu Filter,chọn Stylize và chọn Glowing Edges.Bạn chỉnh Width là 1,brightness là 6 và Smothness là 1.Và kết quả bạn sẽ có Matrix mới với màu Pink viền thêm vào.Đừng lo lắng chúng ta sẽ phải cần đến nó.

Hình 3: Kết quả sau khi chỉnh Glowing Edges.

5.Chọn Image trong menu,chọn adjustments,chọn color balance.Chỉnh Shadows và Midtones tất cả là Green và khoảng 100.Và thế là không còn Pink mà sẽ có viền màu Green.

Hình 4: Kết quả sau khi chỉnh Shadows va Midtones lại.Quá tuyệt vời.

6.Tạo 1 file mới cùng kích cỡ với file vừa làm.Chọn Filter,Texture,Gain.Trong Gain,chọn intensity 90-100,canvas 90-100,và grain type là Vertical.Sau đó,chọn Filter,Stylize,Glowing Edges.Width là 1-2,brightness 12-15,smothness 1.Như vậy,bạn đã tạo được thêm 1 file Matrix mới mà không cần dùng Text.Bạn có thể áp dụng cách này cho file tạo bằng Text(để thiết kiệm thời gian).cũng như hướng dẫn,chỉ không phải tạo thêm file mới thôi.

II.Tạo căn phòng trong 3D MAX:

1.Thoát khỏi Photoshop và vào 3D MAX.Tạo 1 object mới,không quan trọng nó thuộc loại nào.(em thường dùng Plane hay Box vì nó thuộc loại Low Polygon,dễ hiệu chỉnh).Vào Rendering ở menu,chon Material Editor,chọn một slot mới và tạo 1 Composite Material.
    Ở Mat1:sử dụng Standard Material và additive blending là 100%.
    Mat2:sử dụng Standard Material và additive blending là 80%.
    Mat3:sử dụng Standard Material và additive blending là70%.
    Chọn sử dụng hình ảnh cho các Mat là file hình Matrix vừa tạo ở Photoshop.

Hình 5: Tạo Material Composite trong Material Editor.

Hình 6:Các hiệu chỉnh cho từng Mat.

2.Sau khi đã tạo xong Material,trở về viewport để xem kết quả của Material.Bây giờ công việc còn lại là hiệu chỉnh U và V của Map cho đúng thôi.Các bạn có thể tạo nhiều Plane với Material này rồi sắp xếp thành căn phòng.Sau khi làm xong,bây giờ là công việc tạo chuyển động.Trước tiên,bạn phải hiểu rõi những gì bạn đang làm.Bạn đang thiết kế hiệu ứng chuyển động trên object bằng cách tạo chuyển động cho Texture.Nó phải được thiết kế giống thật với cả 3 mặt của Texture đều được tạo chuyển động.Mở Track View ,Curve editor và tìm Material vừa tạo.Bây giờ,chọn Material,Material 1:Matrix A,Opacity: Matrix test 2,Coordinates,V Offset.Ở đây,bạn tạo 2 key,một cái ở đầu của hoạt cảnh và cái còn lại ở cuối hoạt cảnh.Có thể đường dẫn của các bạn không giống với hướng dẫn ơ đây(vì mỗi máy save file khác nhau mà)nhưng hãy tìm,nó cũng sẽ có điểm giống nhau là đều nằm trong tree Material hết.

Hình 7:Các đường dẫn để tạo key trong Curve Editor.

3.Thực hiện các hiệu chỉnh về đường biểu diễn giống theo hình bên dưới.

Cái hiệu chỉnh này còn tuỳ thuộc theo ý thích của bạn,em không bắt buộc phải giống.Miễn là các bạn có tí chút kiến thức về animation là có thể chỉnh sửa được ngay.Nhớ đừng chỉnh sửa quá mức sẽ làm animation của bạn không giống như trong phim(nhanh quá hay chậm quá,các texture chạy quá đều nhau...)Cần tạo cho các texture chạy xen kẽ nhau,đừng cho nó chạy cùng lúc với nhau sẽ thấy không giống ai hết đó.

Cuối cùng các bạn hãy render animation của mình và xem kết quả.Nó tốn cũng khá nhiều thời gian đó( khoảng 30 phút với 200 frame,30 fps với máy P4 1.5 GHz,512 RAM hay double 256 RAM) còn nếu bạn nào không có máy như vậy thì xin đừng mơ mà render nổi.chắc chờ cả ngày luôn.Chúc các bác nào có máy mạnh thành công,còn những người máy yếu thì sẽ có thêm kiến thức về cách mà bọn làm film Matrix đã làm.
    Quote Quote

Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Sao up lên mà không cò hình vậy?

Sao kì vậy hả trời?up lên mà đâu mất hết hình rùi.thôi bác nào cần thiết tut này thì email cho em:dirty_ugly_cat@yahoo.com em sẽ send qua cho file Word hay file HTML.còn ở đây sao up hình theo không được.

Like
    0
    hay bác nào có hảo tâm cho em mượn host em up lên đi cho mọi người coi.bố fyzend còn đất không cho em mượn

Like
    0

Vui lắm ! link cho bác nào muốn xem tut

cuối cùng thì nhờ bác fyzend em cũng có chỗ để up lên:
    dirtycat.3dworldvn.com/Matrix/matrixroom.htm

Like
    0
    Uh
    Thank cat
    Fyz ơi, ông có tức gì tôi thì nói đi, làm gì mà tự nhiên mất hết liên lạc thế, còn bao nhiu chuyện cần nói, chẳng lẽ ông bắt tui bay ra HN bây giờ sao.....

Like
    0
    các bạn cho hỏi một chuyện được không vậy,thay vì mình dùng photoshop dễ tao text thì mình dùng chương trình gì đó(xin lỗi vì em đã quên tên nó rồi hình như là swich thì phãi lâu quá không dùng nên nhớ không rõ lắm) đễ tạo cho mấy cái chữ đó nó chay xuong rồi lưu nó lại thành phai gif đễ làm text ap cho cang phòng thì trong nó sẽ giống hơn

Like
    0
    theo em nghĩ thì không được.vì chương trình của bác nói là chương trình để tạo 3D text( em cũng chỉ nhớ chút ít thôi,vì có lần dùng để tạo banner cho web site làm thuê cho người ta),khi import vào material của MAX sẽ không được.vì Material Editor của MAX chỉ có thể nhận những ảnh tĩnh(bitmap,jpg..) thôi,ngoài ra khi tạo bằng chương trìng khác sẽ cho một đuôi file khác(như swf của flash...) thì chịu.vì vâyđành phải tạo bằng photoshop thôi,không bit có cách nào khác nữa.bác nào có cách khác thì cho em bít để em thử làm rùi bổ sung vào tut.

Like
    0
    Dirty_Urgly_Cat đạy ông biết cách tạo mấy diên đạn bay bay trong ma sờ tríc không nếu biết post lên cho bà kon học nữa

Like
    0
    cũng có luôn rùi đó.vẫn lại ông họ đổ tên thừa này nữa.người ta đã có post bài này rùi nhưng cũng lâu,lục lại đí,có cái address link tới trang chỉ làm đ1o,cần gì đến em chi nữa.lạ thiệt

Like
    0
    KHông mở được cái link ở trên!

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết