Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Xóa bỏ phân vùng Ubuntu

Đang định format phân vùng Ubuntu lấy lại dung lượng ổ đĩa. Liệu có vấn đề gì với việc boot winxp không các bạn? Hiên tại mỗi khi khởi động Grub nó tự động load cho việc 2 lựa chọn: Ubuntu/Microsoft Windows Xp. Nếu phân vùng xong mà nó không load được ntldr thì chết em. .
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kernel1001 View Post
    Đang định format phân vùng Ubuntu lấy lại dung lượng ổ đĩa. Liệu có vấn đề gì với việc boot winxp không các bạn? Hiên tại mỗi khi khởi động Grub nó tự động load cho việc 2 lựa chọn: Ubuntu/Microsoft Windows Xp. Nếu phân vùng xong mà nó không load được ntldr thì chết em. .
    Còn tùy vào cách bạn phân vùng, nếu bạn không biết phân vùng trên Linux như thế nào thì coi như bạn sẽ mất GRUB sau khi xóa phân vùng Ubuntu. Khi đó bạn cần khôi phục lại master boot record của ổ cứng (hoặc có thể không cần, tùy vào cách bạn phân vùng) để nó sử dụng ntldr.

Khôi phục ntldr như thế nào là vấn đề của Windoze, không liên quan đến Linux. GRUB hoạt động trên tất cả các hệ điều hành.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi fnf View Post
    Còn tùy vào cách bạn phân vùng, nếu bạn không biết phân vùng trên Linux như thế nào thì coi như bạn sẽ mất GRUB sau khi xóa phân vùng Ubuntu. Khi đó bạn cần khôi phục lại master boot record của ổ cứng (hoặc có thể không cần, tùy vào cách bạn phân vùng) để nó sử dụng ntldr.

Khôi phục ntldr như thế nào là vấn đề của Windoze, không liên quan đến Linux. GRUB hoạt động trên tất cả các hệ điều hành.
    "Phân vùng trên linux" là ý bạn thế nào nhỉ. Mình phân vùng trên ổ cứng và tiến hành cài đặt bình thường. Cả 2 pvung root và swap của linux mình đều cho ở extension (chung ổ D,E) và không set active. Bây jo nếu xóa phân vung logic linux đó thì có chuyện gì xảy ra với ntldr không và mình nên chỉnh lại thế nào nếu tiến trình boot không tải nạp được nó. Hic hic

Like
    0
    "Phân vùng trên linux" là ý bạn thế nào nhỉ. Mình phân vùng trên ổ cứng và tiến hành cài đặt bình thường. Cả 2 pvung root và swap của linux mình đều cho ở extension (chung ổ D,E) và không set active. Bây jo nếu xóa phân vung logic linux đó thì có chuyện gì xảy ra với ntldr không và mình nên chỉnh lại thế nào nếu tiến trình boot không tải nạp được nó. Hic hic
    Nếu bạn chỉ có root và swap thì sau khi xóa nó đi bạn sẽ không khởi động được GRUB, do đó không truy cập được Windows.

Like
    0
    Cái trường hợp này thì cũng không khó khăn lắm. Nếu bạn không thể vào win bạn chỉ cần vào chế độ Repair (khi cho đĩa khởi động win vào ý), login = tài khoản administrator và gõ lệnh

fixmbr

Sau đó khởi động lại win là sẽ vào được bình thường.

Like
    0
    Thank các bạn. Thật ra dữ liệu và HĐH ổ C mình rất quan trọng, lỡ không vào được hay thậm chí không fix được thì mất công quá.
    Được sửa bởi kernel1001 lúc 11:40 ngày 21-03-2008

Like
    0
    Thank các bạn. Thật ra dữ liệu và HĐH ổ C mình rất quan trọng, lỡ không vào được hay thậm chí không fix được thì mất công quá.
    Quan trọng lắm à? Thế thì bạn là siêu "stuuuuuuuuuuupid" rồi, chả ai để dữ liệu ở ổ cài win làm gì chứ đừng nói là dữ liệu quan trọng hoặc rất quan trọng...

Like
    0
    Quote Được gửi bởi darkera13 View Post
    Quan trọng lắm à? Thế thì bạn là siêu "stuuuuuuuuuuupid" rồi, chả ai để dữ liệu ở ổ cài win làm gì chứ đừng nói là dữ liệu quan trọng hoặc rất quan trọng...
    À, chào chú, thế data khác với dữ liệu ở chỗ nào? Hình như chú chỉ quen chứa mấy loại dữ liệu *** nên ko cần biết các thứ khác hay chương trình đang vận hành trong ổ C? Tôi không hiểu chú vào đây post cái rác rưởi này làm cái gì.

Like
    0
    mình cài unbuntu trên winxp nhưng mình chỉ mới phân vùng thôi giờ ổ C của mình bị mất đi 9.5GB mình phải làm gì để xóa bỏ phân vùng đó đây hãy giúp mình với các bạn ơi!

Like
    31
    Quote Được gửi bởi darkera13 View Post
    mình cũng đồng ý ^_^. Trong ổ C toàn chương trình, mất thì cài lại. Đã là dữ liệu quan trọng thì mất là cả vấn đề.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi hongthulove View Post
    mình cài unbuntu trên winxp nhưng mình chỉ mới phân vùng thôi giờ ổ C của mình bị mất đi 9.5GB mình phải làm gì để xóa bỏ phân vùng đó đây hãy giúp mình với các bạn ơi!
    mới chỉ phân vùng thôi ??? chắc là chưa cài ubuntu. bạn format lại cái phân vùng đó thành fat or ntfs, rồi resize.
    Được sửa bởi thanhtamntp lúc 23:08 ngày 10-05-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết