Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    0

[Q] Cài nhiều HĐH....

Máy tính của tôi dùng hai HĐH , win98 và win XP, dùng SC để ngăn hai hệ. KHông biết có cách nào giấu bớt Partition có chứa HĐH này khi đang đứng trên HĐH kia. SC có hỗ trợ việc làm ẩn HĐH không ? bạn nào biết làm ơn chỉ dùm .....cám ơn.
    Đã thử conver Partition chứa win XP qua NTFS thì trên win 98 không nhìn thấy win XP , nhưng còn trên win XP vẫn nhìn thấy win 98
    Quote Quote

Like
    0

Hạnh phúc Nhiều HĐH

nhan_phong.
    Để cài đặt nhiều HĐh trên một máy và khi khởi động HĐH trên partition nào thì chỉ thấy partition of HĐH đó thì bạn phải làm các bước sau:

Bước 1: Bạn xoá những hđh hiện có trên máy bạn. Dùng PartitionMagic7 or PartitionMagic 8.0 để chia lại dung lượng of từng partition sao cho phù hợp với HĐH và Application mà bạn cần sử dụng ( mỗi HĐH một partition).

Bước 2: VD ở đây bạn cài hai HĐH XP và win98. Bạn chọn partition cần cài hđh vào mục convert chuyển 2 partition mà bạn định cài hai hđh trên thành Primary ( thường thì chỉ có 1 partition khởi động là Primary còn các partition khác là logical ). Khởi động máy lại ( nhớ chọn mục Apply trong PartitionMagic ).

Bước 3: Bạn cứ cài hđh bình thường ( nhớ là chỉ một hđh trên partition này thôi nha ). Sau khi cài xong hđh thứ 1 (VD win XP), Trong bộ PartitionMagịc 8.0, bạn chạy Partitionboot for Win (hoặc dùng bản ngoài DOS cũng được ), bạn sẽ thấy một cái bảng xuất hiện, trong đó có chứa thông số of hai partition primary mà bạn mới tạo, chọn partiton primary thứ 2, bấm OK để khởi động lại. Vì trên partition primary thứ 2 này chưa được format thành đĩa khởi động nên sau khi khởi động lại máy sẽ báo đĩa này không phải là đĩa khởi động ( hđh bạn vừa cài vẫn còn tồn tại nhưng nó nằm ở partition primary thứ 1, còn hiện tại bạn đang làm việc với partition primary thứ 2). Lúc này bạn dùng đĩa mềm hoặc đĩa CDROM có boot để boot lại máy. Tiếp theo bạn cứ cài hđh thứ 2 bình thường ( VD là Win98 ), không cần quan tâm đến cái hđh Win Xp trước đó.

Bước 4: Sau khi cài xong Win98. Lúc này bạn dùng Partitionboot for win hoặc for DOS thì bạn sẽ thấy xuất hiện một bảng giống Bước 3, đến đây có thể nói là bạn đã thành công rồi đó. Bạn nên đặt tên cho từng partition để dễ quản lý. Bây giờ nếu bạn muốn khởi động Win Xp thì chỉ cần chạy ct partitionboot for win hay for DOS sau đó chọn partition có chứa win XP, bấm Ok và đợi máy khởi động lại là xong. Đối với Win98 thì làm tương tự.

Vì thời gian có hạn nên mình nghĩ chắc có chỗ mình viết chưa được rõ rằng , có gì thì cứ mail cho mình.

Chúc bạn thành công !

Like
    9
    Win98 không nhìn thấy NTFS. Vậy chỉ cần winxp, or Win2k không nhìn thấy Partition của Win98:
    + Mỗi OS cài trên một Partition
    + Trong OS trên NTFS vào sửa thanh ghi để che dấu Partition cần che.
    {Mình quên mất là sửa ở khoá nào rồi, bạn nào biết thì chỉ dùm nha....}

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết