Trang 3 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 41
    Like
    105
    Quote Được gửi bởi ngoc_viet08 View Post
    lợi thì ít và hại quá trời.

nó chỉ lợi khi website yêu cầu short tag thôi. còn dùng template engine mà thuận tiện cho designer hơn bình thường thì tớ cũng chào thua. coder như tớ đọc cái template (của template engine) mà nản ko mún đọc lại lần 2. lần ấy cancel gấp dự án và đến giờ chưa gặp lại dự án nào xài template engine nữa
    Lần đấy hình như có liên quan cả anh thì phải, anh nhớ ko lầm em phải fix bug smarty
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    16
    Quote Được gửi bởi zmt264 View Post
    Lần đấy hình như có liên quan cả anh thì phải, anh nhớ ko lầm em phải fix bug smarty
    cũng ko hẳn fix bug vì mã nguồn này quá nổi tiếng , chưa chắc có bug. nhưng thực sự em ko dành thời gian để nghiên cứu nó khi thấy nó quá nightmare

Like
    0
    Tức ói máu rồi. quả thực mấy ông rất chi là lắm chuyện, cái bài của tui là hướng dẫn cái cách làm việc theo object lấy dữ liệu từ database, các ông cứ xuyên nó đi đâu vậy :s, tự nhiên đang hướng dẫn lại chuyển cho các ông tán dóc rồi bình phẩm qua xtemplate, có bình phẩm ít nhiều cũng bình phẩm coi bài tui viết thế nào chứ, mới có mấy cái trả lời thôi mà đã chuyển hướng rồi.

Tui ví dụ một trường hợp cụ thể rồi coi kỹ xem trong trường hợp này tui làm thì lợi nhiều hay hại nhiều.

ở lớp đầu tiên {ObjectDB} tui có một method là Gets() trả về một array Object này, vậy khi tui lấy ra một danh sách VD như Category gồm 4 field: ID, Name, Comment, Parent. nhưng tui chỉ cần cho nó xuất hiện field Name thì tui chỉ cần sử lý như sau.
    PHP Code:
    $cate = new CategoryObj();
    $cates $cate->Gets();
    $Tpl = new Xtemplate('tplFile.htm');
    foreach(
    $cates as $cate)
    {

$tpl->assign('Cate',$cate->ToArray());

$tpl->parse('main.ListCategory');
    }
    $tpl->parse('main');
    return 
    $tpl->text('main'); 
    thứ nhất: tui không nhất thiết phải lấy nguyên cái main.VD: tui làm ajax, mối lần chuyển đổi hoặc vd như sang trang chẳng hạn, tui chỉ cần lấy cái list thôi:
    PHP Code:
    return $tpl->text('main.ListCategory'); 
    và đây là file tplFile.htm
    PHP Code:
    <!-- BEGINmain-->
      <
    scriptscript chỉ sử dụng cho trang này và chỉ nạp một lầnVD các chức năng thiết lậpchỉ định số kết quả trong một trangkiểu sắp xếp và cột sắp xếp ....  

</script>
      <ul>
      <!-- BEGIN: ListCategory -->
      <li>{Cate.Name}</li>
      <!-- BEGIN: ListCategory -->
      </ul>
    <!-- END: main--> 
    tuy nhiều một chút, nhưng từ sau tui chẳng cần phải làm gì với cái code nữa cả, kể cả công việc sắp xếp lại code, rồi tìm xem lỗi chỗ nào không. VD tui muốn thêm ID vào thẻ li theo Atributes thì tui chỉ cần thay thế
    PHP Code:
      <li>{Cate.Name}</li
    bằng
    PHP Code:
      <li CateID="{Cate.ID}">{Cate.Name}</li
    chỉ như vậy thôi đã đủ thấy công việc đã suôn sẻ hơn rất nhiều,
    và cộng thêm vào đó, code rất trong sáng, dễ chỉnh sửa, html liền mạnh, không ngắt quãng và dễ nhìn.

đâu có nhất thiết 1 trang thì tui chỉ phải làm 1 html thôi đâu, tui có thể phân ra nhiều cái, nhiều khúc để tui có thể dễ dàng sử dụng lại mà.

tui không hiểu có phải do tui quá gà không mà nghĩ ra cái cách dở hơi này, nhưng cái cách dở hơi này lại là cách tốt trong mắt của tui, vì thế tui mới nói là hướng dẫn chứ bộ.

mấy ông nói như thế với ý nghĩa gì, mấy ông rồ thì có cách làm của mấy ông, tui gà tui phải có cách làm riêng của thằng gà chứ, mấy ông tinh mắt chứ tui đâu có được tinh mắt như vậy.

nếu có người cảm giác tui xúc phạm thì tui xin lỗi, nhưng mỗi người đều có sự tự trọng của chính mình mà, vì sao tui post bài lên diễn đàn, đơn giản vì tui cảm thấy ý kiến của tui có lợi, tui muốn có người dựa vào ý kiến của tui mà có thể khá lên, đằng này nói vấn đề này các ông lại xọ vấn đề kia.

nếu như ai có khả năng, hãy viết một bài tương tự, nhưng mà code dễ đọc hơn của tui, độ phức tạp cao mà không rối, chỉnh sửa dễ dàng, nhìn là thấy, mà thấy thì hiểu ngay thì hãy bác bỏ những gì tui nói.

xin lỗi trước, không phải tui tự cao mà vì tui quá bức xúc.
    Được sửa bởi longcuxit lúc 14:00 ngày 24-05-2011

Like
    0

Thông tin

Đây là bài viết anh Long viết ra để mọi người tham khảo cùng nhau trao đổi về Xtemplate Engine những ưu điểm của cái này chứ có phải là viết ra để cho mọi người vào phê phán chê bai này nọ đâu ạ. Các anh có ý kiến đóng góp cho bài viết thì sẽ rất là hay vì mỗi người có kinh nghiệm làm việc riêng, nếu chia sẽ được với mọi người thành mỗi bài viết thì thật là tuyệt.
    Em cũng mới vọc được ít php lên rất còn lạ nhiều cái, đối với chúng em thì những bài viết như vậy rất là quý báu với em cũng như những người mới học php.
    Đó là ý kiến riêng của em ạ mong các anh chỉ bảo thêm ạ.

Like
    0
    Mấy bạn rắc rối quá, cái gì cũng nhảy vô nói off-topic kiểu như "mình chả bao giờ xài và rất hate cái template engine này". Dù bạn có biết rõ nó thế này hay thế kia thì trước nhất hãy tôn trọng người post bài, vì người ta bỏ công sức ra viết chứ có copy paste đâu. Bình luận khác với nói chuyện off-topic nhiều, cái đó là cái mỗi người cần phải biết để xây dựng cộng đồng.

Quan điểm của nhân của mình thì những ai bắt đầu với PHP cần có những trải nghiệm với những thứ khác nhau, đó là cách bạn tạo ra sự hứng khởi và mới mẻ. Còn khi bạn giỏi và phát triển hơn nhiều bạn sẽ thấy nó ở một khía cạnh khác. Như mình ngày xưa cách đây 4,5 năm cũng thích xài mấy thứ lạ lạ lắm, cũng có sử dụng Template Engine này nọ, rồi bỏ AJAX lung tung. Bây giờ lớn hơn chút thì mọi thứ đi theo quy trình và thứ tự logic, performance quan trọng hơn việc sử dụng gì. Cách đây 4,5 năm mình đâu có nghĩ đến cache, rồi sử dụng raw CSS để build layout, rồi XML, JSON này nọ. Nên nhớ là bản thân PHP nó cũng là 1 template engine rồi

Có ai dạy học sinh cấp 1 làm toán phương trình không? Nhưng khi lên cấp 2 rồi thì không có phương trình các bậc thì không làm gì được, nhìn lại thì thấy cấp 1 học ba cái thứ gì đâu, nhưng không phải là nó không cần thiết.

Góp ý với bạn longcuxit chút là bạn bỏ code vào tag [code] để mọi người xem cho rõ. Hình thức bạn trình bày phản ánh mức độ hiểu biết của bạn nhiều lắm, cho nên đừng để mất công viết xong người ta nhìn một lần rồi không xem nữa.

Like
    0
    Cảm ơn bạn đã nhắc nhở, quả thật, tui cung có nghĩ đến, nhưng vì lúc đó tui đang bận nên cũng chưa muốn tìm hiểu xem bỏ vào tag nào, tên tag là gì, giờ xem lại thấy nó thật sự vô cùng chuối. và đây là lần đầu tiên tui post code lên diễn đàn, nên những bạn khác cũng thông cảm nhé

Like
    0
    Nếu chủ đề topic là “so sánh việc khác nhau giữa TE và PHP” thì các “pro” tha hồ chém gió, ở đây chủ topic đã nhắc đi nhắc lại rất nhiều lần là "bạn thấy tiện, thấy hay, thấy có tính khả dụng thì bạn dùng ..." vậy thì bạn có cần thiết để bình luận những vấn đề khác không ??? Nếu “đầu to mà óc như quả nho” thì ráng làm sao để nó “nhỏ mà có võ” nhé

Like
    105
    uhm, cảm ơn chủ topic về sự nhiệt tình , bản thân mình và 1 số bạn của mình cũng đôi khi (hoặc hay) dùng XTemplate.

Nói rõ thế để biết quan điểm của mình về topic này.
    Thông tin + clip: http://youtube.com/hoctudau

Like
    8
    hãy tìm hiểu về template engine trước khi phát biểu ...
    thậm chí ngay cả khi code thuần túy mà bạn dùng include hoặc require cho template thì đó cũng là một hình thức của template engine .

chủ topic rất có lòng , mình đánh giá cao sự chia sẻ của bạn , mình sẽ Vốt cho bạn ..

À mà mã số bình chọn của bạn là bao nhiêu vậy ?

Like
    4
    Vote khích lệ cho chủ pic mặc dù chưa bao giờ dùng,khi nào dùng quay lại đọc sau

Trang 3 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết