Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 43

Chủ đề: 3dmax vs maya ???

Like
    0

Bạn ơi, hỏi sai chỗ rồi!

Quote Được gửi bởi icic
    Theo nhu nguoi noi thi nguoi co ve cung kha kha day! Voi 11 year kinh nghiem, Vay cho tui hoi cai ni duoc khong? Theo nguoi noi thi nguoi la Master trong indesign vay lam sao de in mot file pdf ma fonts chua duoc embed sang mot may in co ho tro PS (Chu y nhe font o day la font tieng viet) va lam sao in duoc file pdf co nhung font unicode vn sang may in co ho tro ps??? Neu duoc xin chi giao dum cach in nhe!!! Thankx Master in Indesign!!!!
    Bạn ICIC gì đó ơi...

Thấy bạn bức xúc quá, đến nỗi phải reg một cái nickname mới tinh để vô hỏi mình chuyện này thì chắc mình gặp phải vận hên rồi! Kekeke... tuy nhiên có lẽ bạn đặt câu hỏi nhầm topic rồi... nếu muốn hỏi về phần mềm InDesign (nên nhớ là InDesign nha... đừng hỏi lang bang sang mấy phần mềm khác... thì bạn có thể vào topic trả lời về InDesign của mình bên box Photoshop và Illustrator (hic hic... ở đây không có box dành cho InDesign, nên mình mượn tạm vậy thôi... :-D) mà hỏi, mình mà trả lời bậy bạ ở đây, các cao thủ trong 3d world dập cho mà te tua... hic hic).

Dù sao cũng cám ơn về câu hỏi của bạn... nếu mình trả lời không được thì bạn cũng giúp mình thêm được một kinh nghiệm mới. Có thể câu trả lời của mình không làm bạn hài lòng... Còn nếu bạn biết câu trả lời mà lại đi đánh đố mình thì chắc mình phải "ngâm cứu" thêm đó... hehe... Nhớ qua topic bên kia mà hỏi nha... Thnx bạn nhìu! :-D

Cảm phiền mấy bros trong 3d world mình trả lời cái topic này như vậy nha... đừng ai la mắng mình nữa mà... tội nghiệp lắm... hic hic...

Like
    0
    stop everybody,lâu ko vào box trở thành cái chợ cho mọi người cãi nhau về kinh nghiệm à?đây cũng ko phải là chỗ để khoe khoan nữa.

Like
    0

Oh!!!

Oh! Neu vay xin loi ha!!! O day toi khong muon hoi! Ma toi chi muon kiem chung xem rang ban khoe ve kien thuc cua ban nhu vay co dung khong thoi ma!!! Con neu khong tra loi duoc thi cung danh vay thoi! Toi dau co ep buoc! Du sao cung cam on da tra loi loi nhan cua toi! Nhu vay thuc hu cung da ro rang roi dung khong!!! (Con neu tra loi duoc thi Ban co the Xin loi moi nguoi ben 3D World da tra loi toi! Dung khong!!!) Bye!!!
    Được sửa bởi icic lúc 22:41 ngày 26-09-2004

Like
    0
    ong tkos có vẻ hơi qúa rùi đó. khi nào tkos thật sự là một dân 3d chuyên nghiệp ông sẽ hiểu hết khi phải sử dụng tùm lùm phần mềm 3d như vậy! ông nói cho qúa rùi khi xin việc ông mới thấm thía cái mà ông nói. đừng cải vả với những điều dở hơi nhé! nuế cảm thấy quá lời thì xin lỗi mọi người đi nhé! bye!
    jamstudio chấm vn

Like
    0

Tệ thật ! Lại chỉ trích mình nữa rồi!

Hehe... post một vài vài chơi mà bà con chỉ trích mình dữ quá... hic hic... mình có nói gì đâu nè... bộ mình nói sai hả?
    Ở trong topic này mà trả lời về InDesign là không đúng chỗ rồi... mình nói là có muốn hỏi về InDesign thì qua bên box Photoshop có cái topic về InDesign mà hỏi. Chừng nào bạn hỏi bên đó mà mình trả lời không được mới đáng nói. Nhưng có người hỏi thì mình cũng phải trả lời thôi. Mod làm ơn dùm cho lần này nhe... nếu thấy không đúng thì Del bài của mình đi...
    Mình không khoe gì hết... nếu bạn nào nghĩ mình khoe là sai rồi. Viết là viết cho vui vậy thôi. Nếu bạn thấy điều đó không quan trọng với bạn, bạn sẽ không nói là mình khoe... còn nếu nó là quan trọng với bạn thì lại là chuyện khác. Mình có sao thì nói vậy thôi. Không nói quá lời đâu. Viết ra để mọi người biết, có ai tiện liên lạc để trao đổi gì thì trao đổi, chứ không phải để kiểm chứng kiến thức của mình. Đối với 3D World: TKOS <== Dummie, Newbie, cái này mình ghi rõ à nha... mình đâu có xúc phạm gì tới các bạn bên 3D World đâu... Nếu có là bị banned rồi... làm sao vô đây để trả lời được.
    Còn về việc xin lỗi mọi người. OK, nếu mình làm sai... mình xin lỗi mọi người một cách chân thành. Nhưng trước khi bắt lỗi mình, mấy bạn đọc qua phần trả lời của mình trước rồi nhận xét thêm lần nữa ha...

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

Thứ nhất, trong InDesign, làm sao để in một file PDF có font Unicode:

+ Trong InDesign, dạng file chuẩn không phải là PDF. Và hầu như không ai dùng InDesign để đi in file PDF. Họ dùng Acrobat nhiều hơn.

+ Trong InDesign, có thể xuất trực tiếp ra file PDF được, hoặc nếu không thì in ra file Postscript rồi mới lấy Distiller dịch thành file PDF.

+ Place một file PDF vào InDesign, rồi in ra như file hình ảnh. (chuyện này là đương nhiên)

In một file PDF có font Unicode trong InDesign sang máy in Postscript là chuyện bình thường, các file cần kiểm chứng mình có attach theo đầy đủ, có ai rảnh thì kiểm tra dùm. Các file test của mình bao gồm:

.: Test Unicode.doc: Cái này là file Word chứa đoạn text ví dụ. Dùng Font Verdana của Windows.

.: Test Unicode - RAW.idd: Copy trong Word rồi Paste vào InDesign rồi Export trực tiếp ra file PDF với các Option chuẩn: "Test Unicode.PDF" (định dạng Acrobat 4: PDF 1.3). Đây là Summary khi xuất ra:

/////////////////////////////

// Begin of Summary

General
    Pages: All
    Spreads: Off
    Compatibility: Acrobat 4 (PDF 1.3)
    Standards Compliance: None
    Generate Thumbnails: Off
    Optimize PDF: On
    View PDF after Exporting: Off
    Create Acrobat Layers: N/A
    Include Bookmarks: Off
    Include Hyperlinks: Off
    Export Nonprinting Objects: Off
    Export Visible Guides and Baseline Grids: Off
    Include eBook Tags: Off
    Include Interactive Elements: Off
    Multimedia: N/A

Compression
    Color Images
    Bicubic Downsample at: 300 DPI
    for images above: 450 DPI
    Compression: Automatic
    Tile Size: N/A
    Quality: Maximum

Grayscale Images
    Bicubic Downsample at: 300 DPI
    for images above: 450 DPI
    Compression: Automatic
    Tile Size: N/A
    Quality: Maximum

Monochrome Images
    Bicubic Downsample at: 1200 DPI
    for images above: 1800 DPI
    Compression: CCITT Group 4

Compress Text and Line Art: On
    Crop Image Data to Frames: Off

Marks & Bleeds
    Crop Marks: Off
    Bleed Marks: Off
    Registration Marks: Off
    Color Bars: Off
    Page Information: Off
    Page Mark Type: Default
    Weight: 0.25 pt
    Offset: 2.117 mm
    Use Document Bleed Settings: Off
    Bleed Top: 0 mm
    Bleed Bottom: 0 mm
    Bleed Left: 0 mm
    Bleed Right: 0 mm
    Include Slug Area: Off

Advanced
    Color: Leave Unchanged
    Destination Profile: N/A
    Include ICC Profiles: Off
    Simulate Overprint: Off
    Output Intent Profile: N/A
    Subset Fonts Below: 100%
    Omit PDF: Off
    Omit EPS: Off
    Omit Bitmap Images: Off
    Transparency Flattener Preset: [High Resolution]
    Ignore Spread Overrides: Off

Security
    N/A

// End of Summary

.: Test Unicode.idd: Đây là file đã Place file "Test Unicode.PDF" vào và in ra máy in HP 4100 với driver PS với các thông số chuẩn. Sau đây là Summray khi in file này ra:

// Begin of Summary

Print Preset: [Custom]
    Printer: \\server-cheban\HP LaserJet 4100TN PS
    PPD: HP LaserJet 4100 PS
    PPD File: C:\WINDOWS\System32\spool\DRIVERS\W32X86\3\HP4100_ 6.PPD

General
    Copies: 1
    Collate: N/A
    Reverse Order: Off
    Pages: All
    Sequence: All Pages
    Spreads: Off
    Print Master Pages: Off
    Print Non-printing Objects: Off
    Print Blank Pages: Off
    Print Visible Guides and Baseline Grids: Off

Setup
    Paper Size: A4
    Paper Width: 209.903 mm
    Paper Height: 297.039 mm
    Page Orientation: Portrait
    Paper Offset: N/A
    Paper Gap: N/A
    Transverse: N/A
    Scaling: 100%
    Constrain Proportions: On
    Page Position: Upper Left
    Thumbnails: Off
    Tiling: Off

Marks and Bleed
    Crop Marks: Off
    Bleed Marks: Off
    Registration Marks: Off
    Color Bars: Off
    Page Information: Off
    Printer Mark Type: Default
    Crop Mark Weight: 0.25 pt
    Mark Offset from Page: 2.117 mm
    Use Document Bleed Settings: On
    Bleed Top: 0 mm
    Bleed Bottom: 0 mm
    Bleed Inside: 0 mm
    Bleed Outside: 0 mm
    Include Slug Area: Off

Output
    Color: Composite Gray
    Text As Black: Off
    Trapping: N/A
    Flip: None
    Negative: Off
    Screening: Default
    Simulate Overprint: Off

Graphics
    Send Data: Optimized Subsampling
    Download: Complete
    Download PPD Fonts: On
    PostScript®: Level 3
    Data Format: ASCII

Color Management
    Source Space: Document
    Profile: N/A
    CRD: N/A
    Intent: N/A

Advanced
    OPI Image Replacement: Off
    EPS: Off
    PDF: Off
    Bitmap Images: Off
    Transparency Flattener Preset: [Medium Resolution]
    Ignore Spread Overrides: Off

// End of Summary

===> Kết quả: File in được tiếng Việt bình thường.

Tin hay không tùy bạn, nhưng mình làm điều này bình thường, không có gì cao siêu cả. File test mình kèm theo đầy đủ. Mình chỉ không scan tờ giấy đã in ra kết quả mà thôi. Trả lời như vậy không biết đã đầy đủ và thuyết phục được bạn ICIC hay không vậy? Hay bạn vẫn chưa hài lòng về bài trả lời của mình?

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

Còn về việc in file PDF không nhúng font tiếng Việt, bạn phải cung cấp thêm thông tin thì mới trả lời được chứ. Font tiếng Việt là loại font nào ABC, Bách Khoa hay VNI hay gì gì đó... khi không bảo font tiếng Việt, làm sao biết được font nào. Bạn không biết cách làm hay biết làm mà khi làm thì nó báo lỗi và bếu có báo lỗi thì báo lỗi gì? File PDF xuất từ phần mềm nào ra? In bằng máy in Postscript ngay trên máy mình hay một máy khác? Máy in PS đó là hiệu gì, xài driver nào? Sao không in bằng Acrobat mà đi in bằng InDesign? File PDF đó có còn file gốc hay không? File PDF đó có hiển thị được tiếng Việt hay không?

Nếu bạn cho mình biết thông tin đầy đủ như trên thì chắc chắn sẽ giúp đỡ cho mình nhiều hơn là hỏi cắt cớ, chung chung. Giống như "Tại sao cắm một con CPU vào một cái Mainboard mà nó không chạy? Có ai trả lời dùm được không?". Đại loại là như vậy đó... không cho biết CPU, Mainboard gì, đời nào, tốc độ bao nhiêu, v.v... Chứ lấy CPU của AMD mà cắm vào Mainboard của Intel thì làm sao mà chạy được?

Vậy nha bạn ICIC, nếu bạn có thắc mắc thật sự, mình sẵn sàng trả lời. Còn để kiểm chứng kiến thức của mình... thì mình còn phải làm nhiều chuyện khác nữa, không có thời gian để trả lời như vậy đâu. Nếu mấy hôm trước bạn qua bên topic InDesign của mình bên kia mà hỏi, chắc chắn mình đã trả lời sớm rồi.

P/S: To tonydingo: Đúng là TKOS không phải là dân 3D chuyên nghiệp, nên mình không hiểu hết được về thế giới này. Thứ hai cám ơn bạn đã có lời khuyên, TKOS đã có việc làm rồi, rất ổn định, chắc không phải xin việc chỗ khác nữa đâu và những gì TKOS nói là sự thật, không phải nói quá đâu. Thứ ba ICIC thắc mắc thì bạn đó hỏi thôi... bạn khuyên: "đừng cải vả với những điều dở hơi nhé!", mình thấy ICIC đâu phải là dở hơi, nói vậy ICIC sẽ buồn đó. Cuối cùng... nếu mọi người "cảm thấy" mình quá lời, thì mình xin lỗi mọi người nha. Còn nếu không thì thôi vậy... bị banned mình cũng chịu.
    Attached Files
    Được sửa bởi TKOS lúc 09:03 ngày 27-09-2004 Reason: Ý, quên attach file rồi. Kakaka!

Like
    0

Ok!!!

Thankx! Như vậy là bạn cũng đã có một chút nghiên cứu đó! Nhưng hình như chúng ta vẫn chưa được hiểu nhau cho lắm (về cách nhìn nhận câu kiểm chứng)! Nhưng thôi có lẽ thế là đủ rồi! Tôi sẽ sang bên kia để nghiên cứu xem sao! Không có mọi người lại quay ra chỉ trích cả hai mất! Dù sao thì cũng cám ơn đã bỏ thời gian ra để nghiên cứu! Bye 4 now! Best regard!

Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Nhập môn 3D Max!!!

Mình tự học Max nên bị bí tùm lum hết, thứ nhất về cài đặt phiên bản, khi cài lần đầu thì không vấn đề nhưng khi win bị lỗi mình cài lại thì máy không nhận(3D Max 5) nhưng cài 3D Max 6 thì không sao. Thứ hai, định kích thước là vấn đề cực khó đối với mình, có vị nào tình thương mến thương thì chỉ giùm với đệ xin đa tạ...

Like
    0
    định kích thước thì vào Unit Setup chỉnh lại chế độ milimeter hay centimeter tùy theo ý thích và nhu cầu.còn cài bản MAX 6.0 là đúng rồi,vì nó là ngon nhất (nếu như hiểu biết thêm thì thấy nên cài song song cả MAX 5.0 và MAX 6.0 vì có 1 số plugin tuyệt vời nhưng lại chưa có phiên bản chạy trên 6.0)

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Kijuto Riddle
    http://openbooks.info/home.php

vào đó tìm thế nào cũng có vài cuốn
    Không thể vào trang này được.

Like
    0

Vui lắm !

vậy thui thì đề nghị bác TKOS và bác ICIC bắt tay nhau huề nhé!He.e......
    jamstudio chấm vn

Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết