Trang 46 / 88 FirstFirst ... 414344454647484951 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 451 đến 460 / 879
    Like
    1
    Một chữ tâm bằng ba chữ tài. thangnv vừa có tâm lại vừa có tài. Tôi phải nể anh bạn này một lần nửa

Like
    529
    Quote Được gửi bởi vailandondua View Post
    Một chữ tâm bằng ba chữ tài. thangnv vừa có tâm lại vừa có tài. Tôi phải nể anh bạn này một lần nửa
    Rể tau đó

Like
    146
    Quote Được gửi bởi vailandondua View Post
    Ặc ặc, bác nói quá à nha... hic hic... trong này toàn nói chuyện đi chơi ko à, em ko thích ai khen em đi chơi giỏi đâu... hơn thua nhau chuyện khác chứ đi chơi ko à có gì mà đáng nói. Hic hic.

Kể tiếp đây, chuyện ở Kontum...

Mục tiêu là quyết định sẽ đi tìm cá hồi Măng Đen, trước khi lên đường đi loanh quanh đây đó ở Kontum.

Xe bò... hehe... cái này bên Mĩ ko có, post cho lão Kền coi!

Đi thăm ngục Kontum. Ngục Kontum có từ thời Pháp. Có một điều phải thừa nhận với mấy bác rằng mấy cái tượng đài khắp cả đất nước rất là có hồn và em cảm thấy thẫm mĩ rất tốt, từ bố cục, ý nghĩa, vv... nói chung là về riêng khoản tượng đài thì đẹp thật ạ!

Em cũng ko hiểu mấy cái bia này nó ý nghĩa như thế nào, vì chẳng có ai hướng dẫn cả. Ko hiểu bây giờ quay lại thì thế nào vì lúc em đến tham quan Ngục Kontum chỉ có sự thất vọng thôi ạ, tại vì hổng có gì để coi ngoài cái tượng đài. Xung quanh vẫn đang sửa chữa xây dựng... hình như có điều gì đó.

Đem thắc mắc đó hỏi những chú công nhân, dân địa phương mới biết,
    cơn bão số 9 đi ngang qua Kontum, sau bão tất cả chỉ còn lại những ngổn ngang như thế này, trắng xung quanh đó cũng tương tự như thế, hệ thống nhà ngục kiên cố đã bị xóa sạch sau cơn bão. Lặp lại, bị xóa sạch. Haizzz... nhà ngục kiên cố còn vậy thì nhà dân chịu gì thấu trời.

Mấy bác có thấy mảng tường nửa vàng màu đất, nửa trắng màu vôi này ko? Đó là nước lũ dâng lên ngập đến tận đó... hic hic...

Các bác có thấy dấu nước ngập ko? Gần tới mái nhà đấy! Hic!

Sau khi "thăm" ngục Kontum xong, tụi em đi nhà thờ gỗ Kontum.

Toàn cảnh từ ngoài nhìn vào.

Nhà thờ gỗ thì dĩ nhiên toàn làm bằng gỗ rồi.

Cái này bác nào đi Ayunpa sẽ biết, mọi người đi nhà thờ đền đọc kinh bằng tiếng dân tộc.

Trên tường là những bức tranh kể các câu chuyện kinh thánh. Cái này em hiểu nè... hehe... đang kể về Adam bị Eva dụ dỗ ăn trái cấm và cả hai phải rời khỏi thiên đường.

Cái này em cũng biết, hehe... đây là con tàu của ông Noah trong trận đại hồng thủy do Chúa trừng phạt loài người xấu xa, và con chim bồ câu ngậm chiếc lá ô liu tượng trưng cho hòa bình. Em rút ra kết luận là: Mọi điều xấu xa tội lỗi đều bắt nguồn từ đàn bà và đàn ông giải quyết tất cả rắc rối đó. Hehe!

Xong nhà thờ gỗ rồi lên đường đi Măng Đen. Nhưng trước tiên phải ghé nhà rông lớn nhất Tây Nguyên.

Trên đường đi thấy con này, chó lạ!

Địa chỉ!

Nhà rông lớn nhất Tây Nguyên. Và có lẽ đây là tấm hình cuối cùng của nó, vì bữa đọc báo thấy nó mới cháy tan nát, và còn lại như thế này!

(Hình lấy trên báo online)
    Hic hic...

Vẫn chưa đến Măng Đen nhỉ??? Hihi... từ từ nha mấy bác!

Tổng cộng 20 hình!
    Được sửa bởi thagnv lúc 22:14 ngày 20-06-2010
    Không đi làm sao tới.

Like
    529
    hu hu nó....nó.... câu bài

Like
    20
    Cái nhà thờ gổ đẹp quá. Cách kiến trúc của nó thât là hay.

Like
    146
    Quote Được gửi bởi dly View Post
    hu hu nó....nó.... câu bài
    Huhu... ko hề câu bài à nha, con viết xong cái bài kia, upload tiếp 20 hình Măng Đen rồi đi rình Macbook Pro ở Trần Gia, tính về hình upload đầy đủ sẽ viết tiếp nhưng về nó báo bị lỗi... đơ nãy giờ... hic hic... thoai, hôm nay con phải đi ngủ sớm, mai 4h xách máy quay đi đón bình minh rồi bố à... huhu...
    Không đi làm sao tới.

Like
    612
    Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Cái nhà thờ gổ đẹp quá. Cách kiến trúc của nó thât là hay.
    Phải công nhận là kiến trúc này đẹp hơn rất, rất nhiều ngôi thánh đường ở nước ngoài

Like
    146
    Em viết tiếp đường đi Măng Đen nha, số là từ trước đến giờ chưa bao giờ thấy con cá hồi nó bơi ra sao, vô siêu thị toàn cá hồi làm sẵn chứ cũng chẳng biết hình thù nó như thế nào lúc đang bơi, bữa cũng ko biết nghe ai đồn là ở Măng Đen người ta có nuôi cá hồi, vậy là quyết định đi coi con cá hồi. Ngay cả dân Kontum người ta cũng ko biết có phải ở trển (Măng Đen) có cá hồi hay ko? Một số người ngăn cản vì họ nói đường cực kì khó đi, cua ngoặc loằng ngoằng liên tiếp, 20km có 120 cái cua cùi chỏ, làm em cũng run, dù gì thì cũng mới đi có mấy ngày, bữa giờ đường xá cũng tốt nên nghe cũng sờ sợ, tại sờ sợ nên mới quyết định phải đi coi coi nó ghê cỡ nào.

Từ cái nhà rông to nhất Tây Nguyên mới cháy tan tành nhìn qua sẽ thấy một cái cầu treo dây văng hoàng tráng như thế này:

Cầu treo.

Trên đường đi thấy nhiều nhà như thế này, dạng như nhà sinh hoạt cộng đồng, vì đa số đồng bào ở đây cũng ở nền đất hay nhà tường hết rồi, duy chỉ có nơi sinh hoạt chung là vẫn giữ nét truyền thống như thế này.

Chính giữa thờ chúa.

Bên hông có thư của bác Hồ gửi đồng bào các dân tộc.

Đọc kĩ thì mới biết, trong từ vựng người dân tộc không có khái niệm "quốc hội", "chính phủ", "giang sơn", mấy bác nào đi mấy vùng của người dân tộc nếu được dịp nghe mấy cái loa tuyên truyền mỗi ngày sẽ biết được cảnh lâu lâu tiếng Kinh chen giữa tiếng dân tộc, thường là những từ như "bầu cử", "dân chủ"...

Bên trong toàn là tre.

Cầu thang lên xuống, nó có qui ước đấy các bác ạ, cầu thang đực và cầu thang cái đàng hoàng dành riêng cho male và female rõ ràng.

Dấu tích của cơn lũ quét qua, với những nhà nghèo chỉ có nắm đất đắp lên lũ cuốn qua thì chẳng còn biết đâu là xương cốt ông bà, nên người ta cắm cọc, cột nửa cái thùng phuy lên trên... hoặc cũng có thể cho người thân ông bà nằm đỡ nắng.

Đường nguy hiểm.

Cái khăn trắng phủ lên yên xe là để bớt ê mông đó mấy bác, trình độ ngồi của em càng ngày càng siêu, cỡ chục ngày sau là chai mông khỏi cần khăn rồi.

Mấy cái cua đại khái chỉ như thế này, đến giờ này, khi đã kết thúc chuyến đi em mới dám nói nó chẳng có gì ghê gớm, nhưng dù sao đây cũng là màn khởi động các tay lái lụa kiểm tra trình độ bo cua, vì dĩ nhiên là sau này mức độ càng ngày càng khó hơn rồi, nhiều cung đường sắp tới còn khiếp hơn như vầy nhiều... đơn cử như là đường lên đỉnh Bạch Mã bữa trước em đã kể rồi.

Vừa lên tới Măng Đen là thấy bao la bạt ngàn thông quá trời là thông, khí hậu mát mẻ nên Măng Đen được gọi là Đà Lạt thứ 2 ở phía Nam. Đây là đoàn xe mấy bác chính phủ lên dự lễ khởi công mở rộng đường đi với lại qui hoạch du lịch gì đó.

Nhiều vila biệt thự đang xây dang dở.

Hỏi đường dân địa phương mới biết chỗ nuôi cá hồi cách đây 70km. Ặc ặc... thật ra 70km cũng chả thấm thía là bao, nhưng tổng đoạn đường đi về gần hết 150km rồi, chưa kể xăng gần hết, ko có chỗ đổ xăng, còn phải quay về Kontum nữa nên thôi. Để dành lên Sapa coi cá hồi.

Không có trong kế hoạch dự kiến ở Măng Đen là thăm tượng Đức Mẹ cụt tay, nhưng vì nghe dân địa phương nói với chút tò mò nên em cũng muốn đi xem cho biết.

Tượng Đức Mẹ ở tít trên cao.

Chuyện kể rằng, trong khi thi công con đường ở bên dưới, mọi việc đang trơn tru ngon lành thì bỗng nhiên tới một đoạn nọ là xe ủi, xe xúc, tất cả các loại xe đều tắt máy không chạy. Người ta hì hục sửa thì được, nhưng đi lùi lại thì được chứ tiến lên dù đường bằng phẳng cũng tắt máy. Công trình đình trệ nhiều ngày làm nhiều người sốt ruột mà chẳng hiểu vì sao, sự việc trùng hợp lặp đi lặp lại khiến người ta linh cảm và tin rằng có điều gì đó. Rồi một tối, anh tài xế cố lái cái xe ủi nằm mơ thấy một người mặc áo trắng nói rằng "Có Đức Mẹ bên dưới". Vậy thôi, sau đó người ta đào bằng tay khoảng đất đó thì tìm được cái tượng Đức Mẹ, thật ra lúc đó chỉ là một cái khối chưa sơn phết tô vẽ gì cả, cứ như là một tác phẩn đang dang dở, rồi người ta mang lên, dựng bệ thờ, tô vẽ thành như ngày nay thì mọi công việc trở lại bình thường. Sự linh thiêng như thế nào em ko biết, tất cả đều là do em nghe kể khi em đặt câu hỏi với người dân, "Đôi tay của Đức Mẹ đâu?" Còn cảm nhận mỗi người hy vọng các bác có thể cảm nhận được phần nào qua những bức ảnh em đã chụp.

Kì tới, Ngã ba đông dương, Việt Cam Lào.
    Một dòng nước chảy, thấm ba đất nước.
    Không đi làm sao tới.

Like
    529
    Quote Được gửi bởi thagnv View Post
    [B]
    Kì tới, Ngã ba đông dương, Việt Cam Lào.
    Một dòng nước chảy, thấm ba đất nước.
    Thích nhỉ! Đái 1 phát ướt cả ba nước

Like
    19
    Thằng nhóc nhà mình hay đái dầm nên mỗi lần chở nó đi đâu cũng lót cái khăn giống như vậy nè

Trang 46 / 88 FirstFirst ... 414344454647484951 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết