Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17
    Like
    0
    Bác vibi tưởng tượng quá xa vời. Cái nầy em nghĩ làm theo ekip - và hay dở 1 phần do thiên lôi bác nói đó. Cùng góc độ đó nhưng người quay chỉ cần cao thấp - khép mở khẩu hay AS khác khác tý là khác nhiều rồi. Giống bác thấy đi chụp ảnh đi - đôi khi cùng chụp gần như 1 góc như ở trước lại ( nói gần như thôi chứ ko phải y chang nha) mà có thể ra 2 ảnh khác nhau nhiều lắm, có tấm rất đẹp có tấm xấu hoắc ah.Cái nầy mà có dịp đi với cả hội anh em nhiếp ảnh hay nhóm thực tập chụp ảnh bác thấy ngay.

Like
    0

Rất hay !

2. Thông thường các phòng dựng ở Việt Nam không chạy raid ổ cứng, mà chỉ đơn thuần là mua ổ cứng cho 1 chương trình, ví dụ họ định 1 Chương trình có 5 ổ cứng phân chia theo Footage, Data, Master, Proj vấn đề ở chỗ, mỗi khi gắn một ổ cứng vào máy, mở project nó báo offline file, anh Trưởng phòng đề nghị tìm link từng file---> Giải pháp nào đây
    --->Projects save cùng phân vùng ổ cứng chứa footage

3. Người ta cứ thần tượng card dựng, theo bạn có cần thiết trong thời đại bây giờ và tôi chỉ muốn gói gọn trong vấn đề làm truyền hình thôi. Tôi xin nhấn mạnh ở đây là tôi quay bằng DV và thẻ nhớ.
    --->điều đó là cần thiết.giống như khi bác phân biệt hai khái niệm Văm hoá và Văn Minh?

4. Cấu hình máy: Cậu bạn tôi khoe: "Máy của mày là cóc ghẻ, tao mới ráp 1 con Super Micro 192GB Ram, và 4 CPU Quadcore", tôi hỏi, "cậu chạy Win gì để nó nhận hết Ram hay zậy", hắn bảo úi chao, cứ win 64bit mà tương vào là nhận hết.....--> Procoder chạy ầm ầm, nhanh đẹp ---> Có đúng không?
    --->điều đó là hoàn toàn có thể.Windows 7 Professional max : 192 GB RAM

5. Phần mềm, cái này trong box đã góp ý rất nhiều, những vẫn thấy hỏi nhiều: "Tui thấy Window Movie Maker là Pro nhất và chuyên nghiệp nhất, mấy thằng khác vứt đi...."---->
    ---> Quan trọng là lấy cái gì làm tiêu chuẩn để so sánh sự "chuyên nghiệp"?

6. Slow Motion: Có rất nhiều anh đạo diễn bắt buộc kỹ thuật dựng (hay tự bản thân kỹ thuật dựng lạm dụng điều này) Slow motion ở những cú đánh trong cảnh action, có nhất thiết phải thế không? đặc biệt tôi chỉ muốn nói ở Việt Nam. Trong khi nếu là tôi ở khía cạnh là người dựng biết phân tích về nội dung kịch bản, nếu miêu tả về cảnh tranh đấu quyết liệt, tôi chẳng bao giờ để slow motion cho các cảnh đánh, mà chỉ để slow motion ở lúc các nhân vật bị đàn át dẫn đến tan vỡ và lưu lại hình ảnh đẹp về họ.
    --->Nó tuỳ thuộc vào bộ phim này nói về điều gì, cảnh phim này nói về điều gì, đạo diễn muốn khán giả cảm nhận về ai, thế nào. Còn như bác bảo "tôi chẳng bao giờ để slow motion cho các cảnh đánh, mà chỉ để slow motion ở lúc các nhân vật bị đàn át dẫn đến tan vỡ và lưu lại hình ảnh đẹp về họ" Đó chỉ là cảm nhận cá nhân của bác thôi ạ.

8. Lương của tôi là đẳng cấp: Có 1 người nói hắn có thể dựng 4 cái phóng sự 15p trong 1 ngày và chi phí là 6tr. và vì tôi làm nhiều tiền thế nên tôi là đẳng cấp.... ????
    --->Lấy cái gì để làm thước so sánh đó là đẳng cấp??làm nhiều tiền, lương cao là đẳng cấp uh? các bác video edit ở VN hay dùng từ này lắm.e thấy cũng đáng nể.với nền công nghiệp điện ảnh truyền hình còn đăng phát triển,chúng ta còn thua xa so với các nước bạn.

Bác nào định nghĩa cho em hiểu từ "Dựng phim" ????

chỉ dựng mấy cái phóng sự, tài liệu, TVC, mà là đẳng cấp uh?Nếu chỉ nhìn xuống mà đem so sánh thì tức là đang đi lùi....

7. Khung, trục..... có rất nhiều phim trên truyền hình Việt Nam, gãy nát vụn về cảm xúc và khung, trục, ----> Chẳng lẽ mình lại nhúng tay vào đào tạo sao các bác, hay ta đành chấp nhận việc từ từ nó sẽ khá hơn...
    Về trục diễn xuất: Bác yên tâm, còn khổ và bực mình dài dài vì em thấy trong trường có mấy bạn học 3 năm đạo diễn, 3 năm quay phim mà vẫn không biết trục là gì.
    --->Như bác nói học 3 năm DD, 3 năm quay phim..thì tức các em đó tốt nghiệp ở CĐ SKDA TPHCM hoặc CĐ PT-TH (Ngoài Bắc). Nếu như thế thì thật dáng buồn cho 2 trường CĐ. Ko biết các bác đã có dịp làm việc với sinh viên ĐH SKDA HN chưa?
    Điều đó cũng dễ hiểu và thông cảm. 3 năm học=6 kì. Trong đó 2 kì đầu học các môn cơ bản, 1 kì thực tập + 1 kì làm đồ án TN... còn lại 2 kì học chuyên ngành ^^ ....Liệu sẩm phẩm khi ra trường sẽ như thế nào??

Các bác cũng nhìn lại mà xem, ngày trước tầm tuổi như thế, các bác cũng chỉ học Trung cấp,CĐ, rồi ĐH Tại Chức (trừ những bác học từ nước ngoài về, ngành Dựng phim ở VN Đào Tạo Đại học duy nhất chỉ có ĐH SKDA HN, khoá đầu tiên năm nay mới ra trường thì phải )
    ...rồi con ông cháu cha dí vào Đài này Đài nọ..cũng lơ ngơ như thế, rồi làm mãi thành quen,có xuất thì được gửi qua bên "Hô ly út" đào tạo..về VN, nhiều bác cứ nghĩ mình "đẳng cấp"....

Thế hệ trẻ hiện nay rất nhiều bạn đang học các trường điển ảnh lớn trên TG. chúng ta hãy tin và đặt hy vọng vào họ, họ sẽ về VN cống hiến ko phải vì "đẳng cấp"..........

Like
    0
    1.
    -Cái này em đã dùng, import file trực tiếp vào CS3 rồi dựng realtime.

2.
    -Em mù tịt, chỉ biết cách quản lý file thật tốt, nên mỗi khi gắn ổ cứng, mở project lên, em chỉ cần chỉ link một file.

3.
    -Khi quay bằng Z7 + thẻ nhớ, em dựng bằng laptop. Mặc dù số lượng file rất lớn (2 máy Z7 quay cả ngày trong vài tuần )máy vẫn chạy tốt. Khi import cả đống file (nhiều hơn 1.000 file)đó vào project có hỗ trợ card dựng, tốc độ cũng chỉ có vậy, ko hơn. Còn chất lượng hình ảnh lúc này, em thấy phụ thưộc vào thằng Z7.

6,7
    - Theo thói quen, khi dựng một sản phẩm xong, em thường xem lại ở chế độ tắt âm thanh. cảm thấy hình ảnh dễ chịu thì ok.

8.
    - Vấn đề này em miễn bàn luận, vì em thường làm cỡ 1CT/tuần

Like
    0
    Cái này sẽ thành hot topic!

Like
    0
    >Thế hệ trẻ hiện nay rất nhiều bạn đang học các trường điển ảnh lớn trên TG. chúng ta hãy tin và đặt hy vọng vào họ, họ sẽ về VN cống hiến ko phải vì "đẳng cấp"..........

CL cũng mong ước điều đó sẽ là hiện thực trong tương lai nhưng nếu chính sách thu hút nhân tài không có giống như TQ hay Hàn quốc thì tương lai cũng chẳng có gì sáng lạng cả, tôi có tiếp xúc với phần đông các bạn trẻ qua đây du học nếu gia đình không có ô dù hay đi giày cỡ to thì họ đều mong muốn ở lại nước ngoài.

Like
    0
    BigFoot Entertainment là công ty Việt Nam, đang hợp tác dùng filmschool.ph tuyển người đi học, nhưng chi phí khá cao, khoảng 18.000USD cho 1 năm học,bao gồm Đạo diễn hoặc diễn viên hoặc sản xuất chương trình, tôi có trao đổi với họ, thì chi phí đó chưa bao gồm ăn ở, có nghĩa là trung bình 1 tháng tôi làm ra 10tr, thì đến 5 năm sau tôi mới đi học được, và trong năm năm cày đó, với kinh nghiệm làm theo kiểu Việt Nam là nghề dạy nghề thì tôi đã rất giỏi, đi học chỉ là 1 bước đệm nên với chi phí đó là không cần thiết, tuy nhiên với Con ông cháu cha thì việc tiền nong chẳng thành vấn đề nhưng thành tài thì hơi khó....

Like
    0
    Việt Nam ham to!

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết