em thấy co bài biết "rủa tay gác kiếm " có vẻ bi quan qúa. và trong đó đả cho là việt nam mình ko làm được flim HH? lầm rồi. hiện tại có rất nhiều bạn trẻ và củng có những người ko trẻ đang là những CGA rất giỏi tại TP này. VN ko phải ko làm được mà vì ko có một ai chịu bỏ tiền ra làm một flm như vậy. chứ em thấy người VN rất giỏi về vấn đề 3D này. trước kia chưa được vao làm trong 1 cty HH em cũng có ý nghĩ như mấy bác, nhưng khi em tận mắt thấy tận tai nghe em mới hiểu được. diển hình như những model, layout, lap trinh,animation của SP họ thật sự là giỏi, bây giờ những cty VN còn lâu mới thuê đuoc, em nói vậy bởi em biết củng có những người ko dược giỏi, nhưng dấy củng là dội ngũ khá mạnh của 3d VN.
một thực trạng tại tp hiện nay có rất nhiều bạn trẻ rất thích 3d những cái khả năng tự học hỏi của họ thật thấp.bởi mình có những người bạn dam mê, tìm tòi những bài học trên mạng, mua sách cuối cùng ko làm, ko thực hành thì làm sao giỏi được.thật chán nản,vì nếu đam mê bạn cchỉ cần mày mò với phần help là đủ, vì 100 bạn biết khỏang 70 trong đó củng là vo địch thiên hạ rồi khởi cần phải tìm tòi ở ngòai, vì phần đó khi ta thuộc loại khá thì nên tìm thêm.
o VN 1 người biết khỏang 50% là những cty nước ngoài dã chọn rồi. chứ ko như tình trạng hiện nay họ phải chọn lọc 1 cách ko cần biết máy cần sáng tạo, mỹ thuật khi vào họ sẽ đào tạo về máy, như cty glassegg, sparxvn..... em tin 1 ngày gần dây có 1 film HH 3d VN ra đời mà chính người VN làm chủ. đó là em chưa nói đến lĩnh vực flim QC 3d tại vN, trong lĩnh vực này đòi hỏi chuyên môn rất nhiều phầm mềm, như pre.., A.effect.....
em nói nhiều qúa mấy bác thông cảm nha!