Trang 1 / 7 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 61
    Like
    0

Data Center ở VN - một câu hỏi nhỏ

Chào mọi người,

Dạo này ở VN nghe nói đến Data Center (DC) xây theo chuẩn TIA-942, Tier-3, Tier-3++,...

Vậy có ai biết cho mình hỏi câu này: các Data Center đó đã được một đối tác thứ 3 độc lập chứng nhận hay chưa? hay chỉ là tự mình nói mình theo chuẩn...?

Chắc mình hỏi câu đó sẽ làm nhiều người không vui nhưng nếu mọi người nhìn lại thì sẽ thấy được những gì đang diễn ra! Tier-3, Tier-3++,... chỉ là nói để marketing mà không có một chứng minh nào cả!

Ngoại trừ một số DC mới được xây dựng, còn lại hầu hết các DC hiện nay sử dụng hệ thống làm lạnh dành cho người (comfort cooling) chứ không phải làm lạnh chính xác (precision/close cooling). Ngoài ra, còn rất nhiều điều cần phải bàn thêm.

Thân Chào.
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi doc co cau bai View Post
    Chào mọi người,

Dạo này ở VN nghe nói đến Data Center (DC) xây theo chuẩn TIA-942, Tier-3, Tier-3++,...

Vậy có ai biết cho mình hỏi câu này: các Data Center đó đã được một đối tác thứ 3 độc lập chứng nhận hay chưa? hay chỉ là tự mình nói mình theo chuẩn...?

Chắc mình hỏi câu đó sẽ làm nhiều người không vui nhưng nếu mọi người nhìn lại thì sẽ thấy được những gì đang diễn ra! Tier-3, Tier-3++,... chỉ là nói để marketing mà không có một chứng minh nào cả!

Ngoại trừ một số DC mới được xây dựng, còn lại hầu hết các DC hiện nay sử dụng hệ thống làm lạnh dành cho người (comfort cooling) chứ không phải làm lạnh chính xác (precision/close cooling). Ngoài ra, còn rất nhiều điều cần phải bàn thêm.

Thân Chào.
    Theo thông tin của mình thì chưa có DC nào được chứng nhận độc lập

CMC Telecom đang thực hiện các bước để tiến hành việc này

Like
    0
    Mình ở Vn thôi. Nghe nhiều người nói Tier2+, ++ gì đó thì chỉ là nói cho oai thôi. Tier thì chỉ là 1, 2, 3, 4 chứ không có ++ gì hết! 2++ tức là 2, mà thực sự được 2 hay không thì phải có chứng nhận thì mới biết được.

Like
    0
    Mình dốt nát nên ko biết Tier2 là gì, bạn nào giải thích rõ được ko

Mình chỉ hiểu đại khái nó là chuẩn của Data center, còn chi tiết muốn đạt chuẩn đó thì phải có những j thì mình ko biết, ai biết giải thích hộ cái

Cảm ơn

Like
    0
    Chỉ là chuẩn so sánh. vào google đi bạn

Like
    0
    Bác cứ tưởng tượng như cái chung cư cao cấp ấy. "Cao" thì có và "chuẩn" cũng có, nhưng bắt chước Tây đặt hệ thống điện và máy nổ ở ... tầng hầm. Hậu quả như thế nào thì vụ lụt ở HN vừa rồi bác cũng thấy đó.

Trong các DC tự xưng là Tier này Tier nọ thử hỏi có cái nào chịu được khi cả tòa nhà cháy và sau 1 tiếng cứu hỏa mới đến không ?

Thôi thì cho em xin mấy cái Tier của các bác!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Mythhero View Post

Trong các DC tự xưng là Tier này Tier nọ thử hỏi có cái nào chịu được khi cả tòa nhà cháy và sau 1 tiếng cứu hỏa mới đến không ?

Thôi thì cho em xin mấy cái Tier của các bác!
    Cái này thì bác ... nhầm.

Nếu ở SG thì ghé thăm DC của CMC Telecom, mình sẽ chỉ rõ cho bạn đã nhầm chỗ nào

(Gợi mở: cái quan trọng nhất - khảo sát xây dựng DC).

Like
    0
    Quote Được gửi bởi security_plus View Post
    Cái này thì bác ... nhầm.

Nếu ở SG thì ghé thăm DC của CMC Telecom, mình sẽ chỉ rõ cho bạn đã nhầm chỗ nào

(Gợi mở: cái quan trọng nhất - khảo sát xây dựng DC).
    Bác Security_plus này...nổ quá. DC của CMC ở HCM có gì to tát mà bác quăng lựu đạn thế nhỉ? May ra DC của CMC ở Hà Nội thì người ta còn nể, chứ DC của CMC ở HCM mà nổ thì... buồn cười thật đó. Bác làm như hoành tráng và hiện đại lắm.

Like
    0
    Lại một chú lấy nick mới vào quăng lung tung. hè hè ...

Chưa hẳn chú đi thăm DC tại HCM rồi là chú có thể hiểu những gì mình nói ở trên đâu.

Mình muốn nói thế này: sách thì ngoài nhà sách bán nhiều lắm, nhưng không phải người nào đọc sách (cùng một sách) cũng hiểu giống người nào. Hi vọng nói thế chú hiểu. Hè hè ...

Nếu chú buồn cười cái nào (về DC), chú cứ đưa lên đây (có phân tích) cho mọi người hiểu. OK? Để xem ai nổ, nhỉ? :p

Like
    0
    Quote Được gửi bởi security_plus View Post
    Lại một chú lấy nick mới vào quăng lung tung. hè hè ...

Chưa hẳn chú đi thăm DC tại HCM rồi là chú có thể hiểu những gì mình nói ở trên đâu.

Mình muốn nói thế này: sách thì ngoài nhà sách bán nhiều lắm, nhưng không phải người nào đọc sách (cùng một sách) cũng hiểu giống người nào. Hi vọng nói thế chú hiểu. Hè hè ...

Nếu chú buồn cười cái nào (về DC), chú cứ đưa lên đây (có phân tích) cho mọi người hiểu. OK? Để xem ai nổ, nhỉ? :p
    Mình thì thuộc dạng ít học, nên không biết đọc sách. Chỉ biết là bác nổ nhiều thôi, nhiều hơn khả năng của bác.
    Nếu bác không nổ thì bác thể show một số chi tiết của bác lên đi, rồi anh em cùng nhau phân tích, để biết bác nổ như thế nào không?
    CMC thì quá nổi tiếng, nhưng riêng về bác thì....nổ quá. Không giống CMC tí nào.

Trang 1 / 7 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết