Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21
    Like
    0

Hỏi về việc viết KỊCH BẢN cho GAMES.

Tiêu Yên Phương lên đây toàn hỏi và hỏi phải không chư vị anh hùng.
    Hôm nay TYP lại hỏi nữa: Đó là về công việc viết KỊCH BẢN cho GAMES?
    Viết kịch bản cho games là công việc được tiến hành như thế nào?
    Có các khóa học về viết kịch bản cho games không?
    Có links nào hay về vấn đề này không,có chứa kịch bản của các games chẳng hạn...
    Mong những anh hùng hào kiệt có kinh nghiệm hoặc biết qua hãy hướng dẫn những beginners như Tiêu Yên Phương(không phải Tiểu Yến Phương đâu nha!!!)
    T.Y.P
    Quote Quote

Like
    17
    nè.kịch bản là do mình tự nghĩ ra và bàn bạc với mọi người,chứ làm gì có chuyện dạy vít kịch bản game ởp đây(giống đạo điễn lém)mà vậy thì thuê quách cha đạo diễn cho rùi(như game matrix í)

Like
    0
    ban co the qua gamevn , vao box RPG Maker ma muon tam kich ban , o do nhieu kich ban lam . Muon lay thoai mai .
    Con ve vu khoa day thi khong co dau ? 9 thuc ra minh cung khong biet nua , lo co lop day thi sao )

Like
    0
    Mình nghĩ là có đấy chứ, ý mình là cũng phải có người đảm trách việc này trong nhóm phát triển game và có thể sau đó họ đúc kết được kinh nghiệm viết kịch bản sao cho logic và có bài bản, sau đó truyền lại cho người khác, các bạn trên mạng chẳng hạn, nhưng chắc ở Việt Nam không có đâu nhỉ?
    Mình nghĩ ở nước ngoài chắc cũng có người chuyên viết kịch bản game, tạo nên cái "xương sống" cho game để lập trình viên, anim8or hay Art designer có thể theo đó mà phát triển chứ...
    Mình hãy cùng thảo luận nhé ! Hay để Tiêu Yên Phương search thử ha!?
    TYP

Like
    17
    mình nghĩ kịch bản game chưa chắc là xương sống của game.cách chơi mà dở mà kịch bản lâm ly bi đát như finalfantasy thì chẳng ai thèm chơi(đối với tui) mí lại còn cả giao diện người chơi và khỏang 1 tá thứ hầm bà lằng khác cần quan tâm.và còn có 1 số game cóc có kịch bản mà vẫn ăn khách như thườn(counter)và 1số game dàn trận thời gian thực mà ở đó nội dung của nó chính là bối cảnh lịch sử.nói chung kịch bản kô là gì cả níu làm 1 game bắn đì đùng kiểu dead or alive như counter hay dàn trận turn base như shogun.còn níu làm 1 game như final hay advanture,action thì kịch bản chính là linh hồn của game.mí cái game này mà kịch bản dở thì chảng ma nèo thèm chơi. lấy vd cho dễ hiểu như:
    1 game final 10.hông có chuyện thằng cha tóc vàng mắt xanh gì đó lăn ra ngủm thì làm gì có chuyện hàng triệu người trên thế giới khóc thương cho thằng chả rùi đợi dài cổ chờ ra ff 10x2,khẹt khẹt đói bụng quá.tạm dừng ở đây vậy

Like
    0
    Xin loi! Minh khong go dau tieng Viet!
    Vay thi ta lat lai van de, kich ban o day khong phai la "cot truyen" nhu ban Quang da noi. Kich ban o day bao gom ca: gameplay, cau truc cua game... Minh nghi phai co mot nguoi, a! kieu nhu Director vay!
    Trui !neu vay thi Tieu nay lac de roi. Vay thi minh ban them qua van de "Game Directing"
    Chung ta co the vao cac website cua cac game publisher hay game developer de xem "requirements" cua cac cong viec lam game o cac muc Job Oppotunitie

Like
    17
    vậy hả?trùi ui quê wá.vậy sao hổng nói trước đi chị hai.níu nói về game play rùi cách chơi,cấu trúc nói túm lại là 1 tá thứ cần quan tâm thì 1 người có thể nói là kô đủ.theo em được bit thì game matrix đã cần tới 15 cha dàn dựng (tính lun mắy cha cóc bít gì về lập trình mà chỉ cung cấp ý tưởng game)chà.nhưng nhất thiết 1 game phải có cha dàn dựng riêng,có thể 1 cha dàn dựng đảm nhiệm lun vai trò lập trình....
    nói tóm lại mún bàn về gameplay struct thì nhìu lém.chị tiểu yến phương mún bít thì có nước mua sách trên mạng rùi về độc thui.chứ kô thể bàn vấn đề này đâu(gõ mỏi tay lém)

Like
    0
    Theo mình nếu đã muốn làm game thì nên tự viết kịch bản bằng óc sáng tạo của mình chứ chả cần xem của ai.
    Các game nổi tiếng như FF là do 1 tập thể cùng suy nghĩ rồi ghi ra các ý tưởng, cuối cùng chắp vá 1 cách tài tình lại thành kịch bản, còn lại là việc của những chuyên viên lập trình. Điều đó đã tạo ra FF với những diễn biến hấp dẫn, li kỳ, biến đổi liên tục tựa như 1 giấc mơ (nên mới đặt là "faltasy").
    Các nhà văn nổi tiếng thường tự ép mình phải viết đầy một số trang nhất định các ý tửơng rồi từ đó mới hình thành nên cốt truyện.
    Viết ra 1 kịch bản hay và hấp dẫn khônh phải là công việc "1 sáng 1 chiều" và đơn độc (trừ khi bạn là 1 thiên tài với chỉ số CQ cực cao).

Nếu bạn muốn viết kịch bản thì truớc tiên cần xác định thể loại và hình thành..."cột sống" rồi hãy huy động anh em "đắp thêm thịt".

Like
    0
    Thứ nhất xin đính chính: mình là Tiêu Yên Phương, chứ không phải Tiểu Yến Phương và mình là..."meo".
    Thứ hai: mình không có ý định "chôm" kịch bản hay ý tưởng của ai cả vì...mình có "cả đống" ý tưởng. Xin nhắc lại...rất nhiều cũng như các bạn vậy dù mình chỉ là BEGINNER thôi. Mình viết hoa như vậy vì mình mong mình sẽ từ "cá hóa RỒNG".
    Vì thế từ các bạn và mọi người sẽ giúp mình hoàn thành điều đó. Dĩ nhiên, nhận thì phải gửi cho mọi người chứ. Mình là dolphin helpful mừ!
    Ừa ! Mình hiểu những gì các bạn nói rùi và cảm ơn thông tin từ anh Ngọc Quang và anh Mastertek nhé ...
    Bật mí: em đã viết một kịch bản (không hẳn là kịch bản game nhưng em nghĩ có thể dựng thành game) từ lúc em học lớp 7 ấy. Sau đó cũng có nghĩ ra vài "cốt truyện" nữa, kinh dị có, phiêu lưu có, lịch sử có... À ! Em cũng có ý tưởng về một LOẠN 12 SỨ QUÂN đấy nhưng sau đó tình cờ biết được có game ấy rồi. Tất nhiên, của em khác của tác giả ấy...nhưng chỉ là ý tưởng thôi.
    Hy vọng một khi em đã nắm vững công cụ, em sẽ dùng công cụ xây dựng "công trình" của em...
    Các anh chắc cũng giống em thui!!!

Like
    17
    thì ra tiêu yên phuong la man hả?vậy mà tui tưởng là gril chứ,đặt tên nữ tính quá mà
    chà p cũng viết kịch bản ừt năm lớp 7 cơ à?ấp ủ hoài bảo ghê nhỉ.vậy sao kô học làm đạo diễn mà lại đi học làm game thía?
    nói giỡn thui chứ vỗ tay khen tiêu yen phuong 1 tý.nhưng mún làm game thật sự,có nhìu người chơi thì kô thể dùng các công cụ ngoài chợ được đâu.vì níu vậy thì game hay bán đầy đường rùi.bạn phải học 1 ngôn ngữ lập rình đi đã vd như c++ níu bạn là người siêng và vb níu bạn là người lười nhưng cái này thì làm cùng lắm ba cái trò mario gì đó thui.níu mún làm game thật sự thì....đó là 1 con đường dài và cực kỳ gian khó,thậm chí phải có khả năng chịu sốc vì lỡ game do nhóm mình làm mà cóc có thằng nào thèm chơi thì có nước tự vận á.
    do đó níu bạn là người có đam mê thật sự,1 quyết tâm thật sự,sẵn sàng hy sinh những hạnh phúc tuổi thơ của mình(tui nói vậy vì đoán bạn mới lớp 10-11)mà ngồi ở nhà văn ôn võ luyện chờ ngày "cất cánh".chúc tiểu yến phương thành công.ngoài ra kịch bản phải bám sát sự khả thi và bám sát khả năng của bạn đã.níu khả năng tiền bạc mình hạn chế mà đòi làm game bạc triệu(usd)như final thì có mà mơ dài dài

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết