Trang 1 / 9 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 90
    Like
    0

ASP.net và PHP ? chọn cái nào

Mình không phải là dân tin học, mình là dân Kinh tế, nhưng mình cũng mê tin học lắm. Gần đây mình muốn bắt chước làm một website giải trí phi lợi nhuận cho vui, mình đã hỏi thử vài Công ty ở Việt Nam làm giúp, nhưng mình còn phân vân nhiều vấn đề lắm, nên muốn nhờ cá cao thủ giúp đỡ cho vài lời khuyên bổ ích:

1. Có Công ty chào hàng giá trên 1,500 Đô Mỹ khuyên mình viết bằng asp vì đây là thế mạnh của họ, họ đưa ra một đống lặp luận là asp mạnh hơn php, asp dễ phát triển hơn php, các website nổi tiếng đều viết bằng asp, rồi chê php là open source không có nét đặc trưng. Họ còn nói viết bằng asp thì admin có thể vào xem được thông tin, message của members dễ dàng, có thể che dấu IP được, còn viết bằng php thì admin có rất ít quyền, không thể xem message của members và không thể dấu được IP... nhưng mình xem một số forum, chat room thấy rất vừa ý thì toàn viết bằng php... bạn bè thì khuyên viết bằng php ổn định, mạnh mẽ và bảo mật hơn...v.v.. Làm mình phân vân không biết nên lựa chọn ngôn ngữ nào để có thể phát triển website chuyên nghiệp vì mình chẳng rành về mấy cái này. Còn asp.net thì sao nữa? Mình muốn lựa chọn ngôn ngữ nào mà admin có thật nhiều quyền hành, có thể giấu được IP của admin,...

2. Có ai trong ngành biết Công ty nào nổi tiếng viết về mấy cái website giải trí thật chuyên nghiệp và nghệ thuật, cũng như về host, server thì giới thiệu dùm, xin cám ơn. Không biết host, server Việt Nam và nước ngoài có khác nhau về chất lượng nhiều không ha?

Xin đa tạ rất nhiều. Làm ơn cho mình vài lời khuyên nha.
    Quote Quote

Like
    2
    Quote Được gửi bởi tele View Post
    Mình không phải là dân tin học, mình là dân Kinh tế, nhưng mình cũng mê tin học lắm. Gần đây mình muốn bắt chước làm một website giải trí phi lợi nhuận cho vui, mình đã hỏi thử vài Công ty ở Việt Nam làm giúp, nhưng mình còn phân vân nhiều vấn đề lắm, nên muốn nhờ cá cao thủ giúp đỡ cho vài lời khuyên bổ ích:

1. Có Công ty chào hàng giá trên 1,500 Đô Mỹ khuyên mình viết bằng asp vì đây là thế mạnh của họ, họ đưa ra một đống lặp luận là asp mạnh hơn php, asp dễ phát triển hơn php, các website nổi tiếng đều viết bằng asp, rồi chê php là open source không có nét đặc trưng. Họ còn nói viết bằng asp thì admin có thể vào xem được thông tin, message của members dễ dàng, có thể che dấu IP được, còn viết bằng php thì admin có rất ít quyền, không thể xem message của members và không thể dấu được IP... nhưng mình xem một số forum, chat room thấy rất vừa ý thì toàn viết bằng php... bạn bè thì khuyên viết bằng php ổn định, mạnh mẽ và bảo mật hơn...v.v.. Làm mình phân vân không biết nên lựa chọn ngôn ngữ nào để có thể phát triển website chuyên nghiệp vì mình chẳng rành về mấy cái này. Còn asp.net thì sao nữa? Mình muốn lựa chọn ngôn ngữ nào mà admin có thật nhiều quyền hành, có thể giấu được IP của admin,...

2. Có ai trong ngành biết Công ty nào nổi tiếng viết về mấy cái website giải trí thật chuyên nghiệp và nghệ thuật, cũng như về host, server thì giới thiệu dùm, xin cám ơn. Không biết host, server Việt Nam và nước ngoài có khác nhau về chất lượng nhiều không ha?

Xin đa tạ rất nhiều. Làm ơn cho mình vài lời khuyên nha.

Đã là dân kinh tế còn phải hỏi chọn cái nào, ặc ặc...
    Mà mí ổng gì mà nói kinh thế. Gặp mình cho phát vô mặt. asp khác asp.net. Với lại mấy cài này ngay trên ddth còn úynh nhau tóe lửu chưa phân thắng bại

Like
    0
    vấn đề không nằm ở PHP hay ASP.NET
    mà là ở chỗ bạn trao lòng tin cho ai. Vì cả 2 ngôn ngữ lập trình web này đều có thế mạnh riêng của nó. Kẻ nào khen 1 cái rồi chê bai cái kia thì bạn nên cốc đầu nó 1 cái.
    nếu bạn giao việc vào 1 người cao tay thì vấn đề chọn ngôn ngữ không quan trọng.

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    PHP !
    Anti-ASP

Like
    0
    Họ còn nói viết bằng asp thì admin có thể vào xem được thông tin, message của members dễ dàng, có thể che dấu IP được, còn viết bằng php thì admin có rất ít quyền, không thể xem message của members và không thể dấu được IP... nhưng mình xem một số forum, chat room thấy rất vừa ý thì toàn viết bằng php...
    Vãi tè thằng IT nào phát biểu câu này ^^

Like
    5

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi ku_thinh_pro View Post
    Vãi tè thằng IT nào phát biểu câu này ^^
    Nó là cán bộ mới học xong lớp 3 thôi đấy bác !

Like
    11
    nếu mà mấy cái project nhỏ thì mình thấy PHP chạy nhanh hơn hẳn ASP,
    còn project lớn thì còn tùy thôi, phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như trình độ người viết, chọn cái để phát triển...
    ngôn ngữ nào nó cũng có điểm mạnh điểm yếu của nó thôi
    còn về cái vấn đề mà bạn phân vân về admin có nhiều quyền hay ko thì hoàn toàn do người viết chứ không phải do ngôn ngữ

Like
    140
    Thông cảm đi con người ta (cái thằng cho bác lời khuyên) là saleman bên IT, ko phải dân IT chính gốc đâu. Mỗi ngôn ngữ có 1 thế mạnh của nó, quan trọng là cái người xây dựng cho bác, cộng thêm tiêu chí lâu dài của bác nữa. Riêng em chỉ làm về asp.net thì chỉ góp ý là asp.net đòi hỏi phải có người bảo trì lâu dài, phí hosting cao, nhưng được cái chứ năng rất mạnh mẽ và đẹp (được MS support mà) .Còn về so sánh 2 thằng thì ngoài open source và close source ra, ch8a1c 2 thằng cũng như nhau thôi, được cái này mất cái kia à!

Like
    0

kha` kha` kha` kha` kha`

cái vấn đề này dễ như ăn cháo vậy mà ko biết trả lời bó tay. asp.net và php thằng nào hơn chứ gì, kêu nó quoánh lộn với nhau thằng nào ko chết là thằng đó thắng chứ gì nữa mà có vậy cũng hỏi. khe` khe` khe`.

Like
    5
    Sẵn đây cho mình hỏi: PHP và ASP.NET cái nào nhanh hơn nhỉ? Theo cha đẻ của PHP thì PHP thực thi không nhanh hơn các ngôn ngữ khác vì nó là 1 ngôn ngữ biên dịch dựa trên 1 ngôn ngữ khác (C).

How to make PHP fast

"Well, you can’t" was his quick answer. PHP is simply not fast enough to scale to Yahoo levels. PHP was never meant for those sorts of tasks. "Any script based language is simply not fast enough". To get the speed that is necessary for truly massive web systems you have to use compiled C++ extensions to get true, scaleable architecture. That is what Yahoo does and so do many other PHP heavyweights.
    http://www.sitepoint.com/blogs/2008/...s-think-again/

Trang 1 / 9 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết