Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Tệ thật ! khong Enable support to enter complex characters

Mình vừa cài xubuntu. Mọi thứ đều chạy rât tốt chỉ duy một điều là không sao gõ được tiếng việt. Mỗi làn check vào cai chỗ Enanble support to enter complex characters để bật scim lên thì nó lại tự Uncheck. Khó hiểu quá. Bác nào giúp em với
    Quote Quote

Like
    22
    vấn đề này mình chưa gặp lần nào có lẽ Xubuntu nó khác Ubuntu :P. Cài XVNKB vào thử xem. Hoặc nếu không thì cài gói m17n trên saylinux đó.
    Được sửa bởi tin_truc22 lúc 11:26 ngày 13-06-2008
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0

Ngạc nhiên

Mình vừa cài thử xvnkb. Nó còn tệ hại hơn nữa cơ. Lúc Install nó thông báo là: installed successfully. Nhưng lúc chạy xvnkb thì lại hiện ra 1 cái thông báo là Error, xnvkb.so is not loaded. You cann't not work with vietnamese. Tệ hại hơn nữa. Lúc mình khởi động lại và log on vao máy thì nó thông báo
    Erorr: Missing xvnkb.so

Rồi quay thẳng lại mình hình đăng nhập vào không thể log on vào được nữa, chỉ vào được chế độ gõ lệnh thôi. Làm thế nào bây giờ hu hu hu.
    Mình nghĩ là xubuntu vơi ubuntu cung giông nhau thôi vì mình cài ra thì thấy menu chọn hệ điều hành ghi là ubuntu. Các bạn cố giúp mình với.

Like
    22
    Bạn cài cái đó từ nguồn nào. Vào trang Saylinux lấy bản cài đặt bảo đảm không bị gì. (Gói Deb đó)
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Thế mình lại phải cài lại ubuntu à. Không có cách nào để log on vào được nữa à.

Like
    22
    Hì hì nếu là Newbie thì cài lại đi vì thao tác dòng lệnh có vẻ không quen. Phải xóa mấy cái file khởi động (của xvnkb) ở thư mục /etc/X11/ rồi sau đó login vào được liền.
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Khổ quá cái bác này đã nói thì nói hết luôn đi. Rút cục là xóa cái file nào, hay là xóa cả cái thư mục đấy đi vậy. À nhưng mà xóa bằng lệnh gì, có giống cmd của win ko.
    Khổ quá vừa mới dùng được hơn 1 tuần, Bác tranh thủ dạy mấy lệnh cái.

Like
    0
    Trùi ! Dạy ... mấy cái lệnh ! Nhìu lệnh lắm bác ơi, xài linux cả năm trời mà em còn chưa tỏ hết lệnh nữa !
    Bác vào google ra nhìu lắm đó, kiếm mấy cuốn Advance BashShell về mà luyện

Like
    22
    Tình hình là mới chia tay với cái ổ cứng cách đây chừng 1 tiếng đồng hồ. Phải đem đi bảo hành. Thôi đành ôn thi đại học cho tốt đậu thủ khoa thì có con Lap xài còn thay chip HDD mất bảo hành để máy cho ba má xài.
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    0
    Tình hình là mới cài lại ubuntu cách đây chừng 1 tiếng đồng hồ. Phải chia ổ choe choét. Thôi đành học tiếng anh để còn đi du học kiếm con Laptop thay cái con gà già cho Thầy u gõ công văn.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết