Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19
    Like
    0
    Hi, dựng cây 3D hả?
    Bạn ko nói rõ là render hay dựng? Mình nghĩ là render
    Nói chung là có hai cách, một cách đúng và một cách né. Cách đúng là tạo mô hình 3D cây thật. Cách này dùng đệ quy sinh cây (giống cây nhị phân á), tuy nhiên hiện nay thì dựng một cây 3D real-time là hơi khó á. Ví dụ như cây có 7 tầng (ít hơn thì ko đẹp) thì cần 2^8 control vertex, muốn vẽ thành cây cho đẹp thì phải tạo thêm vài ống thân (ít nhất phải 16 polys cho một thân mới tròn tròn giống cái thân cây thật), thêm lá, thêm hoa... tính ra khoảng vài chục nghìn polys cho một cây!!! Mình đã thử làm cách này cho cây 4 nhánh (thay vì hai nhánh), làm đến tầng thứ 5 là máy bốc khói rùi. Render vài spf (seconds per frame) là chuyện thường nếu dùng nhiều tầng hơn. Bạn thử Tree Lab trong Bryce thì biết...
    Cách né là dùng một texture có kênh alpha, render theo cylindrical billboard (lại billboard!!!). Cách này là cách người ta thường dùng hiện nay, nhanh và đẹp, chỉ có điều nhìn xa thì giống chứ nhìn gần thì ghê ghê, bạn có chơi game FPS thì biết.
    Mình đã thử cả hai cách và hiện dùng chủ yếu cách né (mình cần thường khoảng 100 cây cho một scene, nếu dùng cách 1 thì chết). Nếu bạn muốn biết chi tiết thì liên lạc sau nhé.

Like
    0
    Bạn biết nhiều hiệu ứng thiệt, nghe bạn nói thì tui cũng hiểu sơ rồi, vậy cách 1 người ta không bao giờ dùng trong Realtime hả..hí hí vậy mà cứ tưởng..bở. Thôi chắc dùng cách né cho nó lẹ , game chủ yếu tốc độ mà. Cảm ơn bạn đã giúp đỡ..Thank. Đợi mốt mình bí cái gì mình sẽ hỏi tiếp nhé...

Like
    0
    Í 2 cao thủ nói chuyện với nhau ... tui ngồi ngó !!!

Like
    0
    Mach2 nè ông đang học hàng không hả ??? Hàng không Bách Khoa có đúng không ??? đệ tử cô LMNghĩa hả ???

Like
    0
    Tui có phải cao thủ gì đâu , tui chỉ mới biết làm tới đó thôi , chỉ có Mach là biết nhiều thiệt

Like
    0
    to chokobo: mình học Hàng Không á, đúng là đệ tử cô Nghĩa, mới ra trường đợt rồi. Bạn có rảnh ghé qua bộ môn chơi, mình ngồi trực bộ môn chán wá.
    to lonelyheart: Ko phải cao thủ gì đâu lonelyheart ui, mình mê đồ hoạ tí thui mờ... Bạn làm đến đâu rùi? Mình có xem cái demo của bạn rùi, bạn nên làm camera động thì mưa hay tuyết mới thật được. Nhìn ở một góc như vậy thì hơi giống movie, ko hay lém.

Like
    0
    Tui muốn làm lém chứ nhưng, tui viết để test nên code nó tùm lum như cái thùng rác , chán lắm ....dể hè có thời gian , sửa lại code mới làm tiếp được :-(
    ...Bạn tốt nghiệp rồi á, ngàng HK ! hèn chi bạn gửi toàn hình máy bay thôi :-)

Like
    0
    Match lên chức giảng viên rùi seo ngồi trực bộ môn...

Like
    0
    Bài viết được gửi bởi Mach2
    Ko phải cao thủ gì đâu lonelyheart ui
    Hahah .. Mach ko phải cao thủ thì ai làm cao thủ bi rờ ..

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết