Trang 1 / 27 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 264
    Like
    0

Thông tin Dành cho những ai edit video mà không có card.

Qua một thời gian đến với ddth, Học Mò cảm thấy đây là một diễn đàn thực sự bổ ích. Tôi luôn mong rằng nó thực sự bổ ích đối với tất cả những ai ham mê công nghệ thông tin nói chung và công việc edit film nói riêng. Những ai đã dày dạn kinh nghiệm và những người mới tập tọe bước vào thế giới của video, tất cả đều có một tinh thần chung là: giao lưu - học hỏi - chia sẻ - giúp nhau trong lúc gặp khó khăn( về cái compute của mình).
    Tôi xin khai thật với các bạn là từ trước tới giờ tôi luôn mơ là mình có đủ tiền để sở hữu một cái card dựng phim cho đàng hoàng nhưng tới giờ giấc mơ ấy vẫn chỉ là giấc mơ mà thôi. Và thực tế là cũng chẳng thể có một ông bụt nào hiện lên và hỏi .... cả.
    Qua một thời gian dài ( hơn 3 năm ) với nhiều đêm thức trắng, tôi tự mầy mò vì không có ai để hỏi, không có tài liệu để tham khảo, tôi cũng đã dựng được film ( đám cưới, đám ma, hầu đồng, và cả phóng sự hẳn hoi nhé! ).
    Không có card dựng, không có người hướng dẫn, không có tài liệu, không có khả năng về tài chính, không ai chịu chia sẻ cái tôi đang cần vv nhưng đổi lại tôi có một quyết tâm, một thái độ nghiêm túc. Nay tôi đã có được thu hoạch và cảm thấy mình đã có được kết quả từ những nỗ lực không mệt mỏi của bản thân.
    Chính vì tôi đã trải qua những tháng ngày có thể nói là cực nhọc,( mất ăn mất ngủ ) nên mới có được như ngày hôm nay. Tôi thông cảm và chia sẻ với những anh em cũng có hoàn cảnh giống tôi ...
    Vì vậy, để giảm bớt cường độ cho những thành viên phải trả lời quá nhiều thắc mắc ( ví dụ như bác VTABC, bác Co Loa ... )thì từ nay anh em nào muốn hỏi về những vấn đề đơn giản trong edit video ( tôi xin nhấn mạnh là đơn giản thôi đấy nhé! Vì tôi không phải dân Pro mà!)xin hãy vào post này!
    Nếu không có card dựng có edit video được không ? Câu trả lời của tôi là : CÓ
    Edit được nhưng chất lượng hình ảnh như thế nào ? Trả lời : Không thua các "đại gia" dùng card là mấy ( Người tám lạng kẻ 1 cân ), chỉ có điều là thời gian cho ra sản phẩm sẽ lâu hơn so với mấy bác có card.( Xin lỗi các bác pro vì em nghèo không có điều kiện mua card nên gọi các bác là đại gia, em không có ý gì đâu, mong các bác đại xá! hic ...hic... ).
    Những ai có cùng hoàn cảnh và tâm huyết như tôi, tôi sẽ không ngần ngại giúp đỡ (trong điều kiện có thể ).Những ai có ý đồ khác, xin đừng tham gia vào đây! Và cũng xin lỗi mọi người trước về những vấn đề mà tôi không đáp ứng được cho mọi người vì khả năng của tôi còn có hạn, tôi không thể so sánh với các bác như VTABC,bác Co Loa .... vì tôi chỉ tự mầy mò tự tìm hiểu và tự thân vận động chứ không được học hành cơ bản.
    Tiêu chí của tôi là : Không cần biết mình có cái gì? Chỉ cần biết mình làm ra cái gì?
    Quote Quote

Like
    1
    Cảm ơn tấm lòng của Bro! Hy vọng sẽ được Bro chỉ giáo thêm!

Like
    18
    Tôi có câu hỏi như sau
    Tôi quay băng MiniDV - hay DVcam, thậm chí là HDV - tôi capture qua card 1394 và edit - Trong quá trình làm để kiểm tra tôi cho out tín hiêụ qua 1394 qua maý quay ( hay đầu đọc băng) ra tivi - nếu out ngược ra băng tôi cũng dùng luôn card 1394 .
    Câu hỏi:
    1.Tôi có cần thiết phải có card KỸ XẢO không ???
    2.Chất lượng Băng tôi làm có suy hao nếu làm theo cách trên không ???
    3. Giả sử máy tính cuả tôi rất mạnh và đồng bộ nhưng tôi cũng ko có card KỸ XẢO vậy tôi có làm chậm hơn ngươì có card không ???

Like
    0
    [QUOTE=hunghoai;1070921]Tôi có câu hỏi như sau
    Tôi quay băng MiniDV - hay DVcam, thậm chí là HDV - tôi capture qua card 1394 và edit - Trong quá trình làm để kiểm tra tôi cho out tín hiêụ qua 1394 qua maý quay ( hay đầu đọc băng) ra tivi - nếu out ngược ra băng tôi cũng dùng luôn card 1394 .
    Câu hỏi:
    Có là cái tốt, quá tốt, nhưng không có cũng vẫn làm tốt, nói chung là tốt.
    Có nhưng không đáng kể. Ví dụ ở ADP ( Adobe premier pro ) 1.5. Bạn không bao giờ được phép out video qua 1394 tới các thiết bị có giao tiếp 1394 mà projech của mình vẫn còn báo những vạch đỏ ( nghĩa là chương trình yêu cầu bạn phải render ), các file video của bạn nhất định phải ở định dạng AVI.
    Nếu là pinnacle thì bạn phải đợi cho chương trình render xong xuôi rồi nó mới out video ( hơi bị đầu lâu đấy!)
    3. Giả sử máy tính cuả tôi rất mạnh và đồng bộ nhưng tôi cũng ko có card KỸ XẢO vậy tôi có làm chậm hơn ngươì có card không ???
    Chậm hơn là cái chắc vì bao giờ có cũng hơn không. Khi bạn không có card KX thì máy tính của bạn phải kiêm thêm chức vụ của card KX, lúc này là lúc chíp - Ram - VGA card thi nhau thể hiện sức mạnh để kiêm luôn chức vụ cho bác card KX, chính vì vậy mà anh chuyên nghiệp bao giờ cũng giải quyết công việc nhanh hơn anh kiêm nghiệm.
    Hình như tôi và bạn đã gặp nhau rồi thì phải ? Tôi ở Hà tây mà.!
    Hãy cẩn thận với HDV vì cái này tôi chưa dám mò đến, tốn kém lắm đó.!

Like
    0
    [QUOTE=nguyencaotai;1070826]Cảm ơn tấm lòng của Bro! Hy vọng sẽ được Bro chỉ giáo thêm!
    * Bác cứ đùa - em tủi thân !Cái gì em biết thì em mách mấy bác, còn em cũng phải học hỏi nhiều, nếu không thì em vào diễn đàn để làm gì?

Like
    1
    Bác Học Mò cho em hỏi chút:
    Có card kỹ xảo nào để làm copositing preview và render theo thời gian thực không?

Like
    0
    [QUOTE=trungk9d;1071370]Bác Học Mò cho em hỏi chút:
    Có card kỹ xảo nào để làm copositing preview và render theo thời gian thực không?
    Tôi ko có card nên ko biết. Hãy hỏi các anh em DVE, họ sẽ trả lời cặn kẽ cho. Trong post này chỉ dành cho anh em không có card kỹ xảo mà thôi. Xin lỗi nhé!
    Bồ ở HN có biết Trung Hằng ko? Có trung tâm tên là Trung Duyên hả?

Like
    2
    Quote Được gửi bởi hunghoai View Post
    Theo ý riêng của tôi thì chất lượng giữa có card và không card chênh lệch rất nhiều. Nhiều ở đây là nhiều với những công việc chuyên nghiệp khắc khe về chất lượng.
    1/ Không card thì khi capture phải dùng soft encode và soft codec của 1 thằng nào đó (microsoft, canopus,..). Ở bước đầu vào này đã giảm đi 1 phần chất lượng so với có card dùng hard encode. Các Bro đừng nghĩ rằng cứ capture bằng 1394 và chuẩn AVI, HD là đều như nhau cả. Chỉ đúng khi các Bro chọn uncompression thôi (khi đó cái file sẽ là khổng lồ). AVI và HD cũng là những chuẩn đã nén

2/Khi có card và dùng những filter của soft theo card thì chất lượng video đầu ra sẽ gần nhưng không suy giảm. Vì sao : nhà lập trình đã tính toán và đã bù vào những mất mát khi áp filter...Vì card và codec video đều là của họ nên họ biết rất rõ về nó. Còn khi dùng filter của hảng thứ 3 thì có card hay không đều như nhau.
    VD : softFocus cả premiere và matrox đều có nhưng hãy thử trên cùng 1 đoạn video bạn sẽ thấy khác biệt (slowmotion cũng thế)

3/Đương nhiên là chậm hơn rồi vì khi render xong bạn mới biết mình sai và phải làm lại còn khi có card bạn có thể xem trước tất cả (chuyện nhấn Alt để preview thì chỉ là xem cho vui thôi khi chạy thiệt nó sẽ khác - Alt dùng chuột để kéo không liên tục như khi play)

Tóm lại tùy nhu cầu mà sử dụng không nên so sánh cái card giá trị từ trên 1000 đến vài chục ngàn với cái 1394 chỉ vài chục usd. So sánh như thế tội em nó quá

Like
    2
    Quote Được gửi bởi trungk9d View Post
    Bác Học Mò cho em hỏi chút:
    Realtime Preview thì chưa thấy nhưng khi nâng cấp Raid 0 (6 HDD WD Raptor 10.000rpm Sata 1 8Mb Cache 36Gb) thì nó nói render nhanh thấy rõ so với lúc nó chạy 1 HDD sata 2 (nó dùng Combustion 3 - CPU Q6600 - 4Gb Ram - ATI PC 1950XT). Nó cũng chẳng nói nhanh hơn được bao nhiêu và có realtime không nhưng tôi nghĩ là không rồi

Quote Được gửi bởi DVE_nc1402 View Post
    Dù bài này viết từ 2006 nhưng đã có người lôi lên nên thấy spam luôn
    Nhìn về góc độ kỹ thuật PC tôi nhận thấy vần đề máy chạy không nỗi hay ì ạch không nằm ở CPU, RAM, VGA (dù nó cũng rất quan trọng) mà là ở cái lưu trữ những gì các Bro đang dựng - nó là HDD. Hãy thử nghĩ cùng một lúc các bạn truy cập một lượng lớn layer (58-300) thì có nghĩa là cũng có ngần ấy file được truy xuất. Mà file của các bạn toàn là video độ nét cao, hình ảnh độ nét cao đồng nghĩa với dung lượng lớn. Hix HDD ơi là HDD. Thiết nghĩ với những PC (hay đúng hơn phải gọi là Workstation ) dùng cho việc này thì hệ thống HDD phải là Raid SCSI hay Raid Sata, ít nhất phải là Quad Raid (4 HDD set Raid 0)
    Một cầu hình máy thật mạnh chạy trên HDD ATA66 thì sao nhỉ

xã Vĩnh Viễn, huyện Vĩnh Biệt, thành phố Kinh Cùng
    Like
    3,954
    Quote Được gửi bởi DVE_nc1402 View Post
    so sánh cái card giá trị từ trên 1000 đến vài chục ngàn với cái 1394 chỉ vài chục usd. So sánh như thế tội em nó quá
    Toàn là trùm trong box làm phim mà sao các bác cứ móc méo nhau... , nếu mà không có card xử lý phim mà làm phim good như có card thì chắc chắn mấy hãng phần cứng chế tạo card kỹ xảo chắc phá sản hết ráo... ...

Trang 1 / 27 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết