Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Có bài này cần các anh chị giải giúp

Em muốn tìm tổng số lượng các mặt hàng có trong kho, với kho, hàng là 2 bảng được lưu trong CSDL Access. Bảng hàng có các trường sau: tenhang, mahang, gia,soluong, makho. Bảng kho có các trường sau: makho, tenkho, diachi. Khi người ta chọn 1 tên kho được chứa trong 1 combobox thì datagrid sẽ hiển thị ra các tenhang, mahang, gia, soluong của các mặt hàng chứa trong kho đó. Yêu cầu tìm tổng số lượng các mặt hàng chứa trong kho. Tìm giá lớn nhất của mặt hàng, giá nhỏ nhất của mặt hàng và tìm Trung bình cộng của giá.
    Mong các anh chị làm nhanh nhanh giúp em. Cám ơn nhiều nhiều ^^
    Quote Quote

Like
    0

Thông tin Em nên xem lại !

Quote Được gửi bởi lemanhquocdat View Post
    Em muốn tìm tổng số lượng các mặt hàng có trong kho, với kho, hàng là 2 bảng được lưu trong CSDL Access. Bảng hàng có các trường sau: tenhang, mahang, gia,soluong, makho. Bảng kho có các trường sau: makho, tenkho, diachi. Khi người ta chọn 1 tên kho được chứa trong 1 combobox thì datagrid sẽ hiển thị ra các tenhang, mahang, gia, soluong của các mặt hàng chứa trong kho đó. Yêu cầu tìm tổng số lượng các mặt hàng chứa trong kho. Tìm giá lớn nhất của mặt hàng, giá nhỏ nhất của mặt hàng và tìm Trung bình cộng của giá.
    Mong các anh chị làm nhanh nhanh giúp em. Cám ơn nhiều nhiều ^^
    HANG(MaHang,TenHang,Gia,SoLuong,MaKho);
    KHO(MaKHo,TenKho,DiaChi)

Phân tích như thế này là chưa đúng (không sai). Theo như em nói chọn kho trong ComboBox thì dưới lưới hiễn thị những thông tin ... của kho, tức là có nhiều kho. Trong kho có nhiều hàng, một mặt hàng có thể có trong nhiều kho. Đây là quan hệ nhiều nhiều nên nó phải sinh ra một bảng HANG_KHO(MaKho,MaHang,SoLuong,Gia). Ta có được 3 bảng như sau:

HANG(MaHang,TenHang)
    KHO(MaKho,TenKho,DiaChi)
    HANG_KHO(MaKho,MaHang,SoLuong,Gia)

Phân tích như em thì chỉ có 1 kho thôi.

Nếu có gì sai thì xin mọi người nhắc nhở. Thanks !!!

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết