Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 33
    Like
    0

Hạnh phúc [DIS] Phim hoạt hình Việt Nam đâu rồi ?!!

Xin chào các bạn bè gần xa !

Có khi nào các bạn thấy tự hào rằng người Việt Nam ta khéo léo, thông minh, sáng tạo, cần cù lao động, siêng năng học hỏi.

Và có khi nào các bạn cảm thấy rằng đã đến lúc chúng ta cần phải tăng tốc để đuổi kịp các nước láng giềng như Malayxia, Thái Lan, trung Quốc,... chưa ?!

Tớ tuy không phải là dân đam mê kinh tế học nhưng tớ nghĩ rằng sự phát triễn của từng khía cạnh, từng nghánh nghề trong cuộc sống sẽ phản ánh trung thực bộ mặt của nến kinh tế nước ta. Và một trong những ngành nghề mà tớ quan tâm nhất đó là ngành nghệ thuật.

Tớ có một niềm đam mê rất cháy bỏng là được làm phim hoat hình.

Tớ nhận thấy nền điện ảnh Việt Nam đang dần vươn lên, nhưng thật đau lòng là trong Liên Hoan Phim Việt Nam 2002 vừa qua thì
    ở thể loại phim hoạt hình, chỉ có một giải Bạc cho bộ phim hoạt hình gần như là duy nhất của Việt Nam trong năm.

Tớ tâm sự tuy có hơi dài dòng một chút nhưng mục đích cuối cùng của tớ vẫn là mong muốn được học hỏi, được chung sức với những bạn có cùng đam mê là làm ra những bộ phim hoạt hình mang nhãn hiệu Việt Nam, phù hợp với tâm lý và mơ ước của người Việt Nam, một mong muốn không phải dễ thực hiện nhưng hoàn toàn không viễn vông.

Hiện giờ, tớ vẫn chưa có gì trong tay nhưng tớ tin là với sự góp sức, góp ý , và thảo luận nhiệt tình của chúng ta, những bộ phim hoạt hình của chúng ta sẽ ra đời, sẽ thu hút được không chỉ các em nhỏ mà còn được nhà nước quan tâm để khuyến khích chúng ta trong công việc mới mẻ này.

Hãy tưởng tượng một ngày nào đó, bọn trẻ sẽ chăm chú theo dõi bộ phim "Thần Đồng Đất Việt" của chúng ta; thật là tuyệt vời !!

Rất mong được sự ủng hộ của những anh em có cùng chung chí lớn như trên.

Các bạn nếu có nhã hứng thì có thể trao đổi với tớ qua E-mail : vietlavie5000@yahoo.com để nối vòng tay lớn.

Like
    0
    Bạn có ứơc mơ thật lớn, nhưng chỉ có ước mơ thôi thì chưa đủ, muốn thực hiện nó cần phải có trình độ và chuyên môn, xin hỏi một câu bạn đã, đang, định làm gì để thực hiện nó( tui hỏi câu này không có ý gì hết )?

Like
    0

Nói nhỏ nè ! Gửi Lonelyheart

Xin trả lời bạn.

Có lẽ bạn cho rằng tớ quá lãng mạn !..
    Nhưng một khi tớ đã dám ước mơ thì tớ cũng dám thực hiện.
    Vì vậy, từ năm lớp 10 tới giờ (tớ mới 21 tuổi), tớ đã cố gắng rèn luyện những kỹ năng cần thiết như : xử lý ảnh, đồ họa 2D,3D, xử lý âm thanh, học vẽ, tham khảo thất nhiều những sách hay trong nước cũng như nghiền ngẫm những bộ phim được coi là hay của Việt Nam và nước ngoài, v.v...., và tớ sẽ tiếp tục cố gắng nữa cho tới khi đạt được mục đích mới thôi.

Hiện tại thì tớ đang học lớp năm 2 Lập Trình Viên Quốc Tế ở FPT-APTECH, nhưng niềm đam mê nghệ sĩ của tớ vẫn không thể bỏ được. Với công cuộc tin học hóa của nước ta hiện nay thì tớ tin là những kiến thức dược học ở trường này chắc chắn là không thừa tí nào trong việc thực hiện ước mơ có vẻ "dài hơi" của mình.

Xin hết !

Like
    0
    OK, Ok, em bít các bác ai cũng có khả năng...
    Nhưng mừ....có sponsor chưa, các bác có đủ xiền vác về một dàn độ 5-6 máy có giá không dưới 10000$ ko???
    Hix, nhìn chung em thấy 1 film 3D VN là ko khả thi ......
    Film dưới 2', em làm được, nhưng mừ từ 2>>> thì....time+tech=###

Like
    17
    yes yes!tôi cũng đồng tình với bác ghost hãy xem film fantasy 3d của bọn nhật làm thất bại thảm hại đến mức nào:hãng square phải bán luôn phim trường của mình và có nguy cơ bị microsoft mua lại square (tuy công ty square này rất thành công trong lãnh lực game) tôi nêu vd này ra kô phải làm nhụt chí anh em mà để cảnh tỉnh mọi người kô nên tưởng tượng quá!ta hãy làm từ từ!hiện nay vn kô phải là mỹ hay nhật có khả nạng tạo phim 3d như fantta sy hay chú lính ant,hay có khả năng vac nguyên hệ thống motion cap về làm act (giá 1 hệ thống theo tui biết thì o dưới 1000000 usd mô)í là chưa kể tiền mua những dàn máy xịn như bác ghost nói(nhưng theo tui thì để làm phim đàng hoàng bét nhất cỡ như thế giới đồ chơi phải cần hơn 150 máy cực xịn cùng 1 dàn chuyên viên đồ hoạ và lập trình bét nhất cũng phải cỡ 1000 người!1 hệ thống như thế thử hỏi chúng ta đáp ứng nổi hay kô!í là chưa kể đa số chúng ta chưa được đào tạo bài bản chưa bao giờ thử lửa cả(hãng square đã có bao kinh nghiệm trong movie ff mà còn bị thất bại)hơn nữa nước ta hiện nay chưa có nhiều ưa đãi cho cái nghề này!do đó tôi khuyên mọi người cứ từ từ thui!chậm mà chắc!ta kô co khả năng làm flm bắn đì ùn dàn quân đánh trận thì hãy làm film quảng cáo thui! hay cộng tác với bọn nước ngoài gia công các đoạn movie gamecho tụi nó !hay làm mấy đoạn film nhỏ nhỏ thui!rồi từ từ ....tính tiếp

Like
    0
    Vậy là bạn giống tui rồi đó, tui cũng đang học lập trình nhưng rất mê đồ hoạ ( nhưng tui thích làm game hơn:-) ) rất vui được làm quen với bạn....
    Tui nghĩ nếu muốn làm phim sao ta không làm game trước tính đi tính lại làm game khả thi hơn nhiều đó:
    Thứ nhất game không đòi hỏi nhiều người lắm ( 4-5 lập trình viên + 1 engine là đủ )
    Thứ 2 đồ hoạ không đến nỗi quá phức tạp, bên cạnh đó còn có nhiều cut screen tha hồ cho các đồ hoạ viên trổ tài hoạt hình chuyện này cũng không nặng lắm
    --- cả 2 trường hợp trên nước ta không thiếu nhưng thiếu là thiếu người kết hợp , quản lí điều phối công việc( vì chưa có ai kinh qua việc này cả )
    Thứ 3 với xu thế của VN hiện nay tui tin sẽ không lâu nữa game VN sẽ ra đời cũng như các nước Châu Á kế cận khác ( TQ, DL v...v..)

Like
    0
    Cuối cùng thì cũng có một người, ít ra là một người nói lên cái điều mà mình vẫn hằng ấp ủ! Mình đã chờ đợi bài viết này khá lâu rồi đấy.
    Tớ có một niềm đam mê rất cháy bỏng là được làm phim hoat hình.
    Mình cũng thế, có điều mình chưa tìm được những người có cùng chí hướng ! Không phải là mình không muốn tìm những người như bạn nhưng càng tìm thì càng không thấy. Mình cảm thấy các DeSigNr của Việt Nam hình như chỉ chú ý tới việc đánh bóng tên tuổi của họ bằng những trang web cá nhân hay những tác phẩm cá nhân hào nhoáng. Có thể mọi người sẽ cho vietlavie và mình là viển vông, không thực tế nhưng mình rất hiểu tâm trạng của vietlavie. Có thể bọn mình không có khả năng, không có tiền, thậm chí không có bất kỳ một cơ sở nào để nghĩ đến nhưng bọn mình dám ước mơ, dù là phi thực tế và nhất là có một tấm lòng. Tất nhiên, một tấm lòng cộng với ước mơ viển vông thì chẳng bao giờ trở thành hiện thực .........nếu không có sự chung sức của cả cộng đồng.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Những Tấm Lòng !
    Linh
    To Ghostlake14: Bạn là một trong những designer có nhiều khả năng của Việt Nam, thế nhưng,....biết nói như thế nào nhỉ........

Like
    0
    Bài viết được gửi bởi ngocquang19877
    yes yes!tôi cũng đồng tình với bác ghost hãy xem film fantasy 3d của bọn nhật làm thất bại thảm hại đến mức nào:hãng square phải bán luôn phim trường của mình và có nguy cơ bị microsoft mua lại square (tuy công ty square này rất thành công trong lãnh lực game) tôi nêu vd này ra kô phải làm nhụt chí anh em mà để cảnh tỉnh mọi người kô nên tưởng tượng quá!ta hãy làm từ từ!hiện nay vn kô phải là mỹ hay nhật có khả nạng tạo phim 3d như fantta sy hay chú lính ant,hay có khả năng vac nguyên hệ thống motion cap về làm act (giá 1 hệ thống theo tui biết thì o dưới 1000000 usd mô)í là chưa kể tiền mua những dàn máy xịn như bác ghost nói(nhưng theo tui thì để làm phim đàng hoàng bét nhất cỡ như thế giới đồ chơi phải cần hơn 150 máy cực xịn cùng 1 dàn chuyên viên đồ hoạ và lập trình bét nhất cũng phải cỡ 1000 người!1 hệ thống như thế thử hỏi chúng ta đáp ứng nổi hay kô!í là chưa kể đa số chúng ta chưa được đào tạo bài bản chưa bao giờ thử lửa cả(hãng square đã có bao kinh nghiệm trong movie ff mà còn bị thất bại)hơn nữa nước ta hiện nay chưa có nhiều ưa đãi cho cái nghề này!do đó tôi khuyên mọi người cứ từ từ thui!chậm mà chắc!ta kô co khả năng làm flm bắn đì ùn dàn quân đánh trận thì hãy làm film quảng cáo thui! hay cộng tác với bọn nước ngoài gia công các đoạn movie gamecho tụi nó !hay làm mấy đoạn film nhỏ nhỏ thui!rồi từ từ ....tính tiếp

Xưởng CGI film của Square có 4 người à.

Like
    0

Hạnh phúc Gửi Ghostlake114 và ngocquang19877

Trước hết, xin cảm ơn các bạn đã góp ý nhưng phải nói rằng các bạn đã quá bi quan bởi vì các bạn đã nhìn quá xa. Tại sao các bạn phải nhìn qua tận bên Mỹ, bên Nhật để tự thấy chúng ta thật nhỏ bé. Hãy nhìn qua nước láng giềng của chúng ta là Trung Quốc kia kìa. Họ vẫn chưa có một bộ phim hoạt hình nổi đình đám như Final Fantasy nhưng ít nhất thì họ cũng có những bộ phim riêng dành cho trẻ em của họ mà không cần người phiên dịch.

Mà tại sao ta phải cần đến phim 3D, những phim 2D như "Flpper và Lopaka", "Những chiến binh huyền thoại" không phải là rất hay đấy sao ?

Nói không phải khoe chứ hồi xưa, với cái máy ì ạch P 200MHz ,32 MB RAM mà tớ còn làm được một đoạn 2D coi được dài cỡ 20 phút bằng CTP.
    Do đó tớ không tin với những máy móc nhanh và khá rẻ như hiện nay, chúng ta lại không thể tự tạo cơ hội cho chúng ta !

Hãy nhìn vào thực tế rằng Mỹ, Nhật đã đi trước chúng ta hàng trăm năm rồi, thì việc chúng ta thua kém họ cũng chẳng có gì đáng xấu hổ. Mà điều cốt lõi là chúng ta phải có cái tâm để tự tạo nên bản sắc Việt Nam.

Mong các bạn tiếp tục góp ý !

Like
    0

Hạnh phúc Gửi lonelyheart

Cảm ơn những góp ý chân thành của bạn !

Tớ cũng đã từng nghĩ như bạn, nhưng như Gavroche đã góp ý, muốn làm được, chúng ta phải có sự chung sức - sự chung sức của nhiếu thành viên.

Vậy thì làm sao để tập hợp được nhiều thành viên ?
    Chúng ta phải quảng bá cho mọi người thấy rằng chúng ta cò khả năng. Mà tớ nghĩ một sản phẩm được quảng bá trên truyền hình là hữu hiệu nhất.
    Vì vậy, điều trước tiên mà tớ nghĩ tới là hãy cố gắng làm một cái gì đó ra mắt trước đã. Dù chỉ là một bộ phim chuyển thể 1,2 tập.
    Nhưng từ đó, người xem sẽ biết đến chúng ta, và những người có nhiệt huyết sẽ ủng hộ chúng ta trong việc hoàn thiện sản phẩm.

Tớ nghĩ như thế sẽ có hiệu quả hơn là cố gắng cạnh tranh với nhưng Game hay trên thị trường.

Dĩ nhiên là tớ cũng thích làm Game nhưng tớ nghĩ đó là việc còn xa hơn việc làm phim nếu muốn tìm chỗ đứng trên thị trường Game ồ ạt ở Việt Nam.

Cảm ơn bạn !

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết