Trang 9 / 10 FirstFirst ... 4678910 LastLast
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 100

Chủ đề: Con trỏ C++

Like
    0
    Em chắc chắn là hắn ở VN rồi , nghe giọng đạc toàn tiếng việt chửi không ầ .Còn 1 cái nữa 0,1 và 0,01 là theo kiểu VN mà .

Like
    0
    Ờ, sao tui đang bảo ai đó viết một đoạn chương trình mà, sao lại hỏi tui. Bắt tui viết lại hóa ra thách ngược à. Muốn yêu cầu tui viết thì các anh phải viết đi chớ.

Các anh chế cái đọn set bít đó, tôi bảo nó hay nhất trong này. Vậy các anh chế nó quá dễ thì các anh làm đi. Nói không à.

Còn chương trình của tôi rát nhiều. Các anh có thể những đoạn rời rạc tôi đã post. Riêng CPUID là một modul thật, không phải bài tập, dùng để test cấu hình máy, xác định hệ lệnh, tốc độ.... Được dùng ghép vào các installer, để quyết định install modul nào.

Nó là một sản phẩm nên tui modi cho phê rồi post lên, và cũng chỉ post một phần. các anh có giỏi thì viết hoàn chỉnh đi.

Tóm lại, các anh biết viết chương trình không, hay cứ bốc phét triền miên thôi.

Like
    86
    Việc viết chương trình nào thì xin để khaplienhoa trả lời bạn. Ít nhất hắn cũng có vài chương trình đủ để nhiều người biết đến.

Tôi đặt câu hỏi về những công trình của bạn vì cách hành văn của bạn. Và bảo đảm cũng sẽ có rất nhiều bạn khác có cùng suy nghĩ như tôi. Trước khi bạn có quyền mạt sát 1 ai đó là "ngu như bò", "PhD hay Giáo Sư stupid", "không biết viết code" v.v và v.v thì bạn phải chứng minh bạn là ai trước khi bạn comment một ai đó.

Không thể phủ nhận kiến thức bạn rất rộng, tất nhiên có rất nhiều điểm sai trong bài viết của bạn mà nếu tôi chỉ đem 1 cái rất nhỏ ra bới móc nó lại quay trở về vấn đề gọi là "vạch lá tìm sâu" và chẳng thích hợp những bài viết để học hỏi.

Tuy nhiên không vì thế mà bạn có thể dựa vào sai lầm nhỏ của 1 ai đó để mạt sát họ là "ngu như bò" nếu bạn không chứng minh được bạn là 1 thiên tài cỡ như Hopkins hay Newton. Vì thế bạn hãy chứng minh đi và như tôi đã nói tôi có thể đánh giá được bạn ở mặt embedded. Những đoạn code bạn viết tôi không biết vì tôi dốt x86 nhưng nếu bạn post những cái khác thì hy vọng tôi biết. Có ai là 1 x86 guru có thể đánh giá code của bạn huyphuc thì lên tiếng giùm

Tôi không biết ở ngoài đời, cách ăn nói của bạn có được như trên forum này hay không ? Vì thế tôi mới đặt câu hỏi ở khúc dưới bài post gần đây nhất của tôi ? Vì với cách nói của bạn thế không biết ai mới có thể xứng đáng làm xếp của bạn ??? PhD hay Professor thì không rồi vì toàn là đồ "ăn bã đậu", boss của bạn chắc phải cỡ Larry Page ??

Ngay cả khi bạn làm boss chỉ với cách nói chuyện của bạn không ai có thể làm lính của bạn cả. Người ấy sẽ chăm chăm kiếm lỗi để bắt bẻ lại bạn hơn là lắng nghe bạn.

Like
    0
    Ờ, thế các bạn bảo cái này dễ làm
    http://www.ddth.com/showthread.php?t=142058

Sao các bạn không làm đi. Các bạn bảo các bạn viết được nhiều chương trình, sao đoạn các bạn bảo dễ các bạn lại không làm được

??????
    Tôi thách các bạn làm được trên mức bit đấy.
    Tóm lại vẫn là bốc phét

Like
    86
    Nếu bạn nói chuyện với mọi người như cái thread bạn vừa reference thì tôi chẳng viết làm gì.

Chịu, tôi đánh giá bạn hơi cao nên viết hơi dài. Nếu bạn cứ cãi kiểu như thế thì thôi vậy tôi không viết tiếp nữa cứ để thiên hạ nhìn vào mà trả lời.

PS: Có thể tôi dốt C++ nên cái thread của bạn tôi chẳng viết được. Nhưng tôi cầm chắc vấn đề dùng 1 mảng như chỉ để chứa bit đã có từ xưa. Ví dụ như chứa CRC trong các NAND FLASH.Thay vì nghĩ nhiều tôi lên google search "bit array implement", cầm chắc đã có ai đó đã viết rồi. Và khi tôi lấy tôi đọc hiểu và tôi sử dụng nếu license đó cho phép, tôi cũng không dám chửi những người cực khổ viết được hay những người implement đó sai là đồ ngu cả.

Thôi end ở đây. Tôi xin phép được ignore mấy bài viết sau của bạn nhé

Like
    0
    Tóm lại là vẫn chưa viết.

Like
    136
    Ở post 76, những gì huyphuc viết thật sự thì không có mới mẻ: C/C++ chỉ là ngôn ngữ bậc trung, còn Pascal là ngôn ngữ ban đầu được thiết kế để giảng dạy nên vô cùng trong sáng, rõ ràng.
    Công của huyphuc là minh họa được, nói được chi tiết
    Nói cho chính xác là C/C++ không có kiểu string, mà chỉ có "con trỏ kiểu char" mà thôi! Cout gặp thằng này thì cứ in, chừng nào tới \0 thì ngừng.
    Một dãy ký tự thì xin hãy nghĩ đó là 1 vùng nhớ mà nội dung của nó là ký tự, và quản lý vùng nhớ đó bằng ô nhớ đầu tiên--> con trỏ char
    Quan niệm như vậy từ đầu thì sẽ dễ dàng. Nếu xem nó là string thì đem so sánh, học nhiều thì thấy vô cùng vô lý!
    C/C++ là ngôn ngữ ký tự, dùng toàn dấu *, dấu &,... vô cùng trừu tượng. Còn Pascal thì xài chữ nhiều hơn. Và dấu * trong C/C++ có rất nhiều ý nghĩa tùy theo vị trí. Chỗ này không biết nói sao. Nếu làm như Pascal thì người ta nói là rõ ràng. Còn với C#, truy cập con trỏ struct thì chỉ cần dấu chấm, không cần -> , làm như vậy thì nói là gọn hơn. Nếu đem cái suy nghĩ này vô C/C++ thì lại thấy C/C++ lại gọn nhẹ hơn Pascal, không cần học nhiều từ khóa(keyword) hơn

Ở post 75, tui viết 1 bài dài ơi là dài nhưng sau đó suy nghĩ lại thì các ví dụ của tui đưa ra không cần các bít miêu tả. Những vấn đề tui đã nêu có thể được giải quyết bằng "tầm vực tĩnh" thì phải ? Việc dịch chuyển 1 lần bao nhiêu byte có thể xác định được trong lúc dịch chương trình. Để về coi lại tầm vực động
    Được sửa bởi thuongshoo lúc 17:36 ngày 03-10-2007

Like
    0
    Chà đầy đủ quá ! Nhưng mình túm lại 1 cái coi sau :
    Con trỏ àh : nó cùng là 1 biến mà nó dùng để chứa địa chỉ bộ nhớ.
    Còn Cái Biến Nào Có thể chứa con trỏ bây giờ : đó là con trỏ cấp II : **bien.
    1 điều đặc biệt của con trỏ đó là nó chứa giá trị địa chỉ bộ nhớ nhưng mà nó vẫn có thể lấy ra giá trị tại địa chỉ đó ! vd : p là biến con trỏ ; bạn chỉ cần *p là có thể nó như 1 biến b.thường.
    Bạn thấy đó đối với con trỏ : các lệnh xử lý bình thường trên 1 biến bạn cũng sài bình thường trên con trỏ : vd : sizeof(int*)
    Còn 1 số điều rất hay về con trỏ như bạn có thể biến con trỏ cấp I thành 1 mảng 1 chiều, con trỏ cấp II thành mảng 2 chiều . Rồi sử dụng con trỏ trong struct để tạo danh sách liên kết............v.............
    Nói túm lại con trỏ thì cũng thường thôi, chả có j` ghê ghơm bạn cứ lôi đầu nó vào làm ì xèo là ..1 hồi hiểu hết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post
    int *i;
    - giả sử i đang trỏ đến ô nhớ 2
    - thì i=i+1 sẽ trỏ đến ô nhớ là 4 (trên DOS)
    char *c;
    - giả sử c đang trỏ đến ô nhớ 2
    - thì c=c+1 sẽ trỏ đến ô nhớ là 3 (trên DOS)
    float *f;
    - giả sử f đang trỏ đến ô nhớ 2
    - thì f=f+1 sẽ trỏ đến ô nhớ là 6 (trên DOS)

MẶc dù cộng 1 nhưng giá trị tăng lên là kích thước của kiểu dữ liệu mà con trỏ đó đang trỏ đến. Nếu f là con trỏ float thì f+1 vẫn trỏ đến 1 giá trị float

Làm sao mà biết được giá trị sẽ tăng lên là bao nhiêu ? Đó! Với con trỏ float thì ngoài 4 byte để biểu diễn con số thực thì còn thêm 1 số bit(byte) để mô tả kiểu của con trỏ.
    Khi Cout làm việc, nó sẽ căn cứ vô đây mà biết được nên in kiểu gì ! Kiểu char thì nó in char, kiểu float thì nó in số, kiểu void(không có kiểu) thì nó in....
    Với C/C++, thì kiểu của biến được kiểm tra khi compile (biên dịch). Khi sinh machine code (mã máy) từ source code, compiler sẽ sinh code thích hợp với kiểu, chứ k sinh 1 code duy nhất với các kiểu khác nhau + thêm data để mô tả kiểu.

Do đó sau khi đã dịch và chạy, thì k "còn thêm 1 số bit(byte) để mô tả kiểu của con trỏ" như bạn thuongshoo nêu ở trên.

Tham khảo: Strong typing vs. Strong testing

Like
    0
    Tớ là HP đây. Bị bọn bốc phét nó treo béng.

To ngocdaothanh, mạnh gãi đúng chỗ ngữa hôm tớ bị treo.

Đấy là phát minh hay hất trên đời này của C++, bạn nỡ nào dập vùi.

Toàn tiến sĩ đứng đầu thế giới trong này đấy bạn ạ. Tiến sĩ "tầm vực rộng". Tiến ĩ chiến đấu "đa xạ".
    Mịe, tớ không vào có một hôm mà đã có phát minh giải Nobel rồi.

Trang 9 / 10 FirstFirst ... 4678910 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết