Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi Sigmasvn View Post
    ..tội thứ 1: không cẩn thận log file khi thao tác

..tội thứ 2: khi đã nhờ support thì hổng được phá lung tung nữa .. nặng tội hơn là xóa đi làm lại

..tội thứ 3 sao tự nhiên xài SQL Svr vậy cưng mà phạt năng hơn do xài mà không kêu mình , chán Oracle rùi ,định chuyển qua dùng database của Microsoft như Visual Foxpro nè

.. thôi hổng kể nữa .. ken nhiều tội lỗi quá

-Sigmasvn.
    Hic, anh nhiếc em đúng quá
    Em có việc cá nhân, bắt buộc phải tìm hiểu, sơ qua thôi ạ.

Nhưng công nhận bắt tay tìm hiểu cái mới bao giờ cũng khó khăn.

P/S: Bé đã đỡ chưa anh?
    Anh rảnh thì online giúp em phần configure virtual server AS với, cả form và report của em nếu không config AS thì không thể load được. 10g còn có document hướng dẫn chứ 9i thì AS lại không có (hoặc có nhưng em bó tay không tìm được).

Cảm ơn tất cả mọi người!
    Đặc biệt cảm ơn xbacala đã rất kiên nhẫn giúp đỡ mình!

Thân!

Like
    0

Chọc giận Xờ Ca Ba La tiếp!!

Summary trên mình check ở blog mà Xcabala giới thiệu, nhưng thực sự vẫn...bó tay!! Nên tiếp tục lên đây chọc giận huynh thêm một chút!!

Summary, give checklist:

1. Is your target server started?

2. Is your target server listening on NP? Which Pipe?

3. Has your client enabled NP? Use the same pipe to connect as Server?

4. Are you making local connection? If so, what is the instance, default or remote?

5. Did you put correct instance name in the connection string? Remember, Sqlexpress is a named instance.

6. Did you enable remote connection? Firewall? IPSec? "File and Printer Sharing" opened? Can access server?

7. Can you make basic connection by using <servername> or <servername>\<instancename>? Use sqlcmd or osql.

8. What is your repro step? What was your client APP doing during this error occuring? Which DB operation, detail?
    1/ Để có thể kiểm tra server chắc chắn đã start hay chưa, thì mình phải làm thế nào?

2/ Đã kiểm tra Named Pipe, và thấy property của nó start bình thường. Mời xcabala và các bạn xem image dưới

3/ SQL Server 2005 Enterprise Edition mình setup trên ngay máy mình, do đó cũng là Client luôn.

4/ Khi mình setup SQL Server 2005 lần đầu tiên, (nhưng ở Windows trên máy khác) nó đã đề nghị mình đưa tên Instance vào, khi setup xong, mọi thứ đều hoàn hảo. Với riêng máy của mình không hiểu sao, nó cứ setup vù vù, rồi...xong luôn mà không thông báo động chạm j tới Instance 1 câu!!

5/ Vì mình không biết Instance trên máy mình là j, do đó, đã thử điền tên host_name\default hoặc chỉ tên host_name nhưng vẫn không được. (Host_name là tên máy của mình).

6/ Đã kiểm tra các option của Windows Firewall. Mời xcabala và các bạn xem hình sau:

7/ Đã thử sử dụng osql (nhưng hok biết dùng thế nào nữa). Mình thử osql -oradba\default nhưng chỉ ra help cho osql.

Khi mình thử view report bằng SQL Report thì phần dành cho Instance bị disable. Try connected, SQL Server thông báo không có "Instance Namespace"

Cảm ơn các bạn đã xem và giúp đỡ mình!

Like
    1
    Hi,

Bạn dùng "SQL Server Configuration Manager".

Để có thể kiểm tra server chắc chắn đã start hay chưa: Hình 1
    Server Config: Hình 2
    Client Config: Hình 3

Đối với SQL Server 2005 thì you nên disable Name Pipe và dùng TCP/IP. Còn nếu you muốn connect remote thì phải enable "Remote Connections" ở "SQL Server Surface Area Configuration" và add TCP excption port 1433 cho firewall.

Nếu you connect ngay tại local thì nó sẽ dùng "Shared Memory" protocol by default, you có thể dùng các tên sau khi connect đến default isntance tại local
    .
    (local)
    localhost

Nếu you connect tại local thì firewall không liên quan gì hết.

Bạn chú ý là SQL Server 2005 Ent không support cho Windows XP, do đó nếu bạn cài SQL Server 2005 Ent trên Windows XP thì chỉ có các Management Tools và BOL đc isntall, còn datbase engine thì không.

You có thể dùng các verion khác như Express, Standard, Developer cho Windows XP.
    Attached Images

Like
    0
    Hic!! Trước hết cảm ơn huynh xbacala rất nhiều!!

1/ SQL Server 2005 Services trong SQL Server Configuration Manager của mình không có bất kỳ một cái nào! - There are no items to show in this view -

2/ Là lỗi của mình khi không đề cập tới version nào của SQL Server. Đúng là đang chạy trên Windows XP, huynh nói, mới nhớ ra, lần trước chạy trên Windows Server 2003. Thảo nào cứ đi dò tìm hết các lỗi này lỗi khác!! Hic hic hic. Sorry vì đã làm phiền huynh nhiều!

Cảm ơn rất nhiều!

Like
    1
    Hi kendo,
    không có chi, "Cuộc sống có khó khăn mới gọi là cuộc sống"

Have a nice weekend !

sinhdaica Guest

Thanks nhieu

cam on cac ban nhieu nha

Like
    0
    Tôi cài cái VS 2005, trong khi cài tôi cài luôn cái SQL Express, thế là tôi có cái instance SQLExpress.

Sau đó tôi cài SQL Server 2005, tiện tay theo thói quen chọn default instance mà không cho một instance name khác. Thế là ngủ.

Lúc này chỉ connect bằng Windows Authentication Mode thôi. xcabala có chiêu nào cho chuyển qua SQL Server aut. mode không?

Nếu không chắc cài lại quá.

Like
    0

Vui lắm !

Cho mình hỏi tí. Mình cài SQL server 2005 Standard, giờ mình muốn đổi license key thì phải làm sao. Mình mới mua 1 license xịn. Còn bản mình cài vô máy thì lại không hỏi license lúc cài, nó add sẵn dzô rồi thì phải. Kiếm không ra đĩa SQL 2005 STD khác có phần nhập license lúc cài.

Like
    0
    Mọi người ơi cho mình hỏi mình mới học về sql server và cũng mới cài sql server 2k. giờ mình muốn tạo nhiều instance trong đó thì làm thế nào, mình tạo thử nhưng toàn gặp thông báo lỗi là cái instance mình vừa tạo không tồn tại, giờ trong máy mình chỉ có mỗi cái local thôi

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết