Trang 21 / 41 FirstFirst ... 161819202122232426 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 201 đến 210 / 409
    Like
    0
    Oải quá, cãi nhau lung tung , vẫn chưa ngã ngũ hả
    Em tuy còn trẻ con thật, còn chưa tin chuyện đó, nhưng cái tâm lý đó chả phải xuất phát từ lối suy nghĩ lệch lạc nào hết, bây jờ ngồi bình tĩnh mà phân tích lại thì cũng thấy sự việc này, từ cái tính xác thực đến đánh giá, chứa nhiều yếu tố khách quan và chủ quan...

Ví như hành động đó là tốt hay xấu, là cao thượng hay không thì đâu phải ai cũng nghĩ như nhau? Có người cho là như thế là tốt, là đáng khâm phục, nhưng có người nghĩ phải thế nọ, thế kia... cái này cũng khó nói lắm, đừng vin vào nó rồi đá đểu hay miệt thị nhau...
    Còn sự việc trên có phải là vấn nạn hiện nay hay không, cái đó phải đánh giá khách quan, ai cũng có ý kiến của riêng mình, nhưng phải xét xem nó có diễn ra nhiều như ma túy, đánh bạc... không thì hãy kết luận, vì một cái title to tướng trên 4rum ảnh hưởng không ít tới thiện cảm của thành viên.....

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Bim View Post
    Con này mới kinh điển =))

No comment luôn
    Nhìn cái nick biết liền :VinaSpy

Like
    0
    Nói tóm lại, mỗi người một ý, vả lại toàn người văn hay chữ tốt, nói rất dài và đa nghĩa nên có thể có sự hiểu nhầm, hoặc vì quá bức xúc mà đá đểu hay miệt thị nhau, bình tĩnh hơn chút mà phân tích sự việc.

To Swan: thưa chú, cháu chắc chắn là chú đã nói sai, thời bao cấp chú biết cái câu "Cha chung không ai khóc" rồi phải không? Đấy, chế độ, đường lối dẫn đến tệ nạn như thế đấy, bây jờ tình trạng này có thể còn, chí ít cũng giảm đáng kể, môi trường đâu phải bất biến, nó phụ thuộc 1 phần không nhỏ vào đường lối chính trị đấy chứ! Tất nhiên tính cách "bẩm sinh" của 1 dân tộc kô phải kô có

Like
    0
    Quote Được gửi bởi caovanbk View Post
    Dù bạn là ai, là nam hay nữ, và khi tham gia vào forum này thì chắc bạn cũng thanh niên rùi, và để chụp những bức ảnh với các khung cảnh sát với sự vụ như thế cũng mất tương đối thời gian và công sức, sao bạn không dùng sức trẻ và lòng tinh thần cao thượng của mình để giúp đỡ vợ chồng người bán hoa bảo vệ thành quả lao động của mình mà lại tốn công sức vào những bức ảnh của mình, để mặc mọi người xâu xé những bông hoa của vợ chồng người bán hoa, còn đứng đó ngắm nghía sự tình lên cao trào để bấm máy nữa chứ, than ôi bạn hỡi, bạn nghĩ rằng chúng tôi sẽ nghĩ tung hô bạn khi bạn post những bức ảnh của bạn lên forum sao. Chúng tôi chỉ cảm phục bạn, thầm cảm ơn bạn khi bạn đã giúp đỡ vợ chồng người bán hoa bảo vệ thành quả lao động của mình.tôi trộm nghĩ nếu bạn giúp hai vợ chồng bác ấy thì chắc là bác ấy đã ngăn đc mọi người lấy hoa cua minh rùi và bạn là 1 người tốt 1 người thông minh thì chắc bạn ko đứng đó chụp những bức ảnh vô nghĩa đó đau nhỉ, nói thật lòng nha, mình nghĩ bạn ko hơn những người cướp hoa kia là bao đâu.

Thời nay Lục Vân Tiên hơi bị hiếm, đâu còn có "Kiến nghĩa bất vi vô dũng dả, lâm nguy bất cứu mạc anh hùng". Tốt nhất là cứ học theo Lão Tử "vô vi" hay Đạt ma
    "Người nổi cơn, ta bất động
    Tham dục lôi cuốn, ta bất động,
    Nghe tiếng người hiền, ta bất động
    Ta chỉ động theo lối động của riêng ta"

Like
    0

Hạnh phúc

Uh, đọc và xem qua những bức hình thấy xã hội chúng ta vẫn còn những nhức nhối. Nhưng xin đừng vì vậy mà "quơ đũa cả nắm" và dùng những từ ngữ "không thể tệ hơn" để nói về dân tộc chúng ta được.
    Thứ nhất : Không ai có thể phủ nhận những truyền thống đạo lý tốt đẹp của dân tộc Việt, những truyền thống "Uống nước nhớ nguồn", "tương thân tương ái"... đã được cha ông gìn giữ đến ngày nay cho thế hệ con cháu sau này. Điều này rõ như ban ngày, nằm trong chính con tim, dòng máu Việt. KHÔNG MỘT AI CÓ THỂ GẠC BỎ VÀ QUAY LƯNG LẠI NÓ. Tuy nhiên không phảitrong số 80 triệu người dân Việt đều như vậy, có những người vì "quan gánh" mưu sinh, vì đồng tiền bác gạo, vì kinh tế nghèo túng hay chỉ vì ý thức kém đã làm những việc trên. Trong số những người tham gia vào vụ việc trên, đa số là những người bán buôn với biết bao nhiêu vất vả về đồng tiền, họ nhìn thấy cái gì lợi cho họ thì họ làm ngay lập tức, thậm chí quên đi mất dòng máu việt trong người đang chảy trong huyết quản của họ. Điều này là ảnh hưởng tiêu cực của nền kinh tế thị trường với những lo toan tiền bạc vật chất mà chúng ta không thể không tránh khỏi trong quá trình phát triển. Cũng có một bộ phận không nhỏ là thanh niên với nhận thức kém đã hùa vào theo. Điều này mới đáng tiếc vì chính thanh niên mới là trụ cột của đất nước. Tuy nhiên tôi xin cam đoan những thanh niên có phẩm chất tốt, học thức tốt không bao giờ làm những việc như vậy, mà những người này hiện chiếm đến 50% dân số việt. Có người sẽ hỏi nếu vậy thì tại sao họ lại không giúp đỡ hai vợ chồng kia??? Đúng ! đây chính là điểm yếu duy nhất của thanh niên chúng ta : Họ, thế hệ trẻ, bị chứng bệnh "Thờ ơ", "suy nghĩ cá nhân", "Ngại tiếp xúc xã hội","sợ trách nhiệm"...Đây là căn bệnh của thanh niên hiện tại, không phải do hệ thống giáo dục chúng ta có vấn đề mà là do chúng ta vẫn còn quá ít các hoạt động mang tính cộng đồng để rèn luyện thanh niên có những phẩm chất đó. Thật sự chúng ta cần phải cải tổ từ đây.

Thứ hai: Tôi không bằng lòng vì việc các bạn chỉ vì một sự việc như vậy đã vội phủ sạch mọi thành quả mà dân tộc ta khó khăn biết bao mới đạt được. Sao không nghĩ theo hướng tích cực, tìm biện pháp giải quyết, lại ca thán trời đất rồi mang trong mình một nỗi "nhục nhã". Đúng là chúng ta cần nhìn nhận khách quan, nhưng không vì thế mà là bỏ mặc buôn xuôi rồi hờn trách, Có trách hãy trách mình chưa làm đủ, đừng trách đất nước, dân tộc chứ. Và không phải đất nước nào cũng hoàn thiện như trong PHIM ẢNH đâu. Đúng, chúng ta phải thấy xấu hổ nhưng đ8àng sau đó hãy biết cách giải thích với bạn bè quốc tế và tìm cách sửa đổi mình. Chẳng một ai trên thế giới này nhìn chúng ta dưới con mắt "xấu xí" nếu chúng ta không nhìn nhận và sửa đổi.

Một vài lời gửi đến các bạn thanh niên chúng ta. Mong các bạn hãy rút lại những lời nói khó nghe về dân tộc mình. Hãy tự hào về dân tộc Việt. Hãy mạnh dạn nói :"VÂNG! CHÚNG TÔI SAI! VÀ CHÚNG TÔI SẼ SỬA ĐỔI"

CHÚC CÁC BẠN NĂM ĐINH HỢI : AN KHAN THỊNH VƯỢNG và VẠN SỰ NHƯ Ý NHÉ.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi john_vn View Post
    Uh, đọc và xem qua những bức hình thấy xã hội chúng ta vẫn còn những nhức nhối. Nhưng xin đừng vì vậy mà "quơ đũa cả nắm" và dùng những từ ngữ "không thể tệ hơn" để nói về dân tộc chúng ta được.
    Thứ nhất : Không ai có thể phủ nhận những truyền thống đạo lý tốt đẹp của dân tộc Việt, những truyền thống "Uống nước nhớ nguồn", "tương thân tương ái"... đã được cha ông gìn giữ đến ngày nay cho thế hệ con cháu sau này. Điều này rõ như ban ngày, nằm trong chính con tim, dòng máu Việt. KHÔNG MỘT AI CÓ THỂ GẠC BỎ VÀ QUAY LƯNG LẠI NÓ. Tuy nhiên không phảitrong số 80 triệu người dân Việt đều như vậy, có những người vì "quan gánh" mưu sinh, vì đồng tiền bác gạo, vì kinh tế nghèo túng hay chỉ vì ý thức kém đã làm những việc trên. Trong số những người tham gia vào vụ việc trên, đa số là những người bán buôn với biết bao nhiêu vất vả về đồng tiền, họ nhìn thấy cái gì lợi cho họ thì họ làm ngay lập tức, thậm chí quên đi mất dòng máu việt trong người đang chảy trong huyết quản của họ. Điều này là ảnh hưởng tiêu cực của nền kinh tế thị trường với những lo toan tiền bạc vật chất mà chúng ta không thể không tránh khỏi trong quá trình phát triển. Cũng có một bộ phận không nhỏ là thanh niên với nhận thức kém đã hùa vào theo. Điều này mới đáng tiếc vì chính thanh niên mới là trụ cột của đất nước. Tuy nhiên tôi xin cam đoan những thanh niên có phẩm chất tốt, học thức tốt không bao giờ làm những việc như vậy, mà những người này hiện chiếm đến 50% dân số việt. Có người sẽ hỏi nếu vậy thì tại sao họ lại không giúp đỡ hai vợ chồng kia??? Đúng ! đây chính là điểm yếu duy nhất của thanh niên chúng ta : Họ, thế hệ trẻ, bị chứng bệnh "Thờ ơ", "suy nghĩ cá nhân", "Ngại tiếp xúc xã hội","sợ trách nhiệm"...Đây là căn bệnh của thanh niên hiện tại, không phải do hệ thống giáo dục chúng ta có vấn đề mà là do chúng ta vẫn còn quá ít các hoạt động mang tính cộng đồng để rèn luyện thanh niên có những phẩm chất đó. Thật sự chúng ta cần phải cải tổ từ đây.

Thứ hai: Tôi không bằng lòng vì việc các bạn chỉ vì một sự việc như vậy đã vội phủ sạch mọi thành quả mà dân tộc ta khó khăn biết bao mới đạt được. Sao không nghĩ theo hướng tích cực, tìm biện pháp giải quyết, lại ca thán trời đất rồi mang trong mình một nỗi "nhục nhã". Đúng là chúng ta cần nhìn nhận khách quan, nhưng không vì thế mà là bỏ mặc buôn xuôi rồi hờn trách, Có trách hãy trách mình chưa làm đủ, đừng trách đất nước, dân tộc chứ. Và không phải đất nước nào cũng hoàn thiện như trong PHIM ẢNH đâu. Đúng, chúng ta phải thấy xấu hổ nhưng đ8àng sau đó hãy biết cách giải thích với bạn bè quốc tế và tìm cách sửa đổi mình. Chẳng một ai trên thế giới này nhìn chúng ta dưới con mắt "xấu xí" nếu chúng ta không nhìn nhận và sửa đổi.

Một vài lời gửi đến các bạn thanh niên chúng ta. Mong các bạn hãy rút lại những lời nói khó nghe về dân tộc mình. Hãy tự hào về dân tộc Việt. Hãy mạnh dạn nói :"VÂNG! CHÚNG TÔI SAI! VÀ CHÚNG TÔI SẼ SỬA ĐỔI"

CHÚC CÁC BẠN NĂM ĐINH HỢI : AN KHAN THỊNH VƯỢNG và VẠN SỰ NHƯ Ý NHÉ.
    Hoàn toàn ủng hộ , tốt nhất là hãy bình tĩnh lại mà nhìn nhận, đừng dùng "cặp kính hồng", càng tốt nếu vứt bỏ "cặp kính xám", nhìn đời bằng "cặp kính màu trắng" sẽ lun thu đc tốt đẹp , mình jơ tay đầu tiên và mình nói rằng "Mình sai, mình sẽ sửa, mình không thẹn vì mình sai, mình không buồn vì phải sửa"

Like
    0
    Quote Được gửi bởi gingerbread View Post
    Haha tôi thì nghĩ ngược lại.
    Những kẻ suốt ngày chê bai đất nước, liệu sẽ chê bai để tương lai cố gắng khắc phục những mặt thua kém này HAY mai này có dịp thì trốn ra nước ngoài không về với lí do Việt Nam như thế này, như thế nọ.
    Bạn nhìn nhận vấn đề một cách đơn giản quá. Tôi đâu có nói "những kẻ chê bai sẽ..."? Tôi nói rằng "chúng ta sẽ...". Trong sự chê bai đó có những điều thật, và nếu chúng ta sáng suốt sẽ nhìn thấy được điều đó, để sửa mình tiến lên. "Thuốc đắng dã tật" bạn ạ, nếu cứ mãi lưu luyến với vị ngọt siro của thuốc chữa ho, liệu có chữa khỏi chứng ung thư vòm họng hay không? Bạn có xem chương trình Táo quân trên đài Truyền hình Trung ương không? Họ toàn chê bai đấy! Bạn có cho rằng họ sẽ trốn đi nước ngoài không?
    Quote Được gửi bởi gingerbread View Post
    PS: À mà cái bài ở trên của tôi tại sao lại bị xóa mất 3/4 bài vậy? Bác swan là mod chắc biết chứ?
    Được sửa bởi swan lúc 21:43 ngày Hôm nay. Reason: xóa phần không phù hợp
    Nó ghi rành rành ra là tôi xóa đây mà, bạn "ý tứ" thế nghe... ghê quá! Tôi có chú thích rõ cả lý do, hay là bạn không hiểu được tôi viết gì?
    Được sửa bởi swan lúc 00:08 ngày 22-02-2007

Like
    0
    Hix,

không phải người đàn bà và chồng bà ta lẻ loi, mà cả chúng ta cũng đang lẻ loi... nếu không, thì tại sao chúng ta chỉ ngồi ở đây mà pót bài ? đúng ra mình phải hùi nhau ra đập mấy tên đó 1 trận chứ !!!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi TIG_Messi View Post
    To Swan: thưa chú, cháu chắc chắn là chú đã nói sai, thời bao cấp chú biết cái câu "Cha chung không ai khóc" rồi phải không? Đấy, chế độ, đường lối dẫn đến tệ nạn như thế đấy, bây jờ tình trạng này có thể còn, chí ít cũng giảm đáng kể, môi trường đâu phải bất biến, nó phụ thuộc 1 phần không nhỏ vào đường lối chính trị đấy chứ! Tất nhiên tính cách "bẩm sinh" của 1 dân tộc kô phải kô có
    Bạn đừng đổi giới tính cho tôi thế, ngượng chết Đương nhiên là chế độ chính trị cũng có ảnh hưởng, nhưng nó không phải là tất cả. Và điều quan trọng nhất: DDTH không phải là một diễn đàn chính trị, bạn hiểu ý tôi không
    Quote Được gửi bởi TIG_Messi View Post
    Hoàn toàn ủng hộ , tốt nhất là hãy bình tĩnh lại mà nhìn nhận, đừng dùng "cặp kính hồng", càng tốt nếu vứt bỏ "cặp kính xám", nhìn đời bằng "cặp kính màu trắng" sẽ lun thu đc tốt đẹp , mình jơ tay đầu tiên và mình nói rằng "Mình sai, mình sẽ sửa, mình không thẹn vì mình sai, mình không buồn vì phải sửa"
    Đó chính là thái độ đúng đắn nhất! Và tất cả mọi người tranh luận, tìm hiểu để nhận ra điều đó.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi VinaSPY View Post
    xem ra giới trẻ biết suy nghĩ chính trị đó chứ.Không bị nhà trường hay Đoàn VẼ cho con đường đi theo 1 hướng. potay.com
    Nếu chỉ đúng không chỉ đi bằng tay, bằng chân, bằng khối óc mà bằng cả trái tim nữa.

Trang 21 / 41 FirstFirst ... 161819202122232426 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết