PDA

View Full Version : Em muốn bo tròn góc của một box

vicer
27-03-2004, 22:29
Trong max khi vẽ 1 box sau do biến đối tượng thành Editable Poly thi minh có thể bo một cạnh của Box đó cho nó tròn được ko. Vidu khi e ve một cái đệm bọc ghế e biến box thành poly rồi hay mesh gi đó thì liệu có thể chon 1 cạnh và biến edge thành đường bo để trông nó bóng bay hon không. trong Epoly e chỉ thấy có chamfer ko thể bo tròn cạnh của góc đuợc. XIn cac anh trên diễn đàn giúp em với em xin cảm ơn.

vicer
31-03-2004, 20:26
Who can help me???????????????????????????????????????????????/

13th Death-Eater
03-04-2004, 14:25
bạn thử dung modify -> Meshsmooth xem sao. Hình như có mấy cái tham số giúp ích cho bạn chuyện cái đệm ghế đó!

vicer
03-04-2004, 23:41
Dùng Meshsmooth thì bo tròn được nhưng làm smooth tất cả các cạnh. Ở đây em chỉ muốn smooth 1 cạnh (edge) thôi. Thank u a lot.
Which one help em?

13th Death-Eater
04-04-2004, 13:25
vậy thì bạn ceate 1 khối hộp có nhiều segment, sau đó làm mềm thô bằng tay 1 cạnh đi. Cũng không mất quá nhiều thời gian đâu. Chứ tui cũng chẳng biết gì nhiều, không nghĩ ra cách nào khá hơn.

bestempire
04-04-2004, 15:18
Trong max khi vẽ 1 box sau do biến đối tượng thành Editable Poly thi minh có thể bo một cạnh của Box đó cho nó tròn được ko. Vidu khi e ve một cái đệm bọc ghế e biến box thành poly rồi hay mesh gi đó thì liệu có thể chon 1 cạnh và biến edge thành đường bo để trông nó bóng bay hon không. trong Epoly e chỉ thấy có chamfer ko thể bo tròn cạnh của góc đuợc. XIn cac anh trên diễn đàn giúp em với em xin cảm ơn.

Câu hỏi khó hiểu quá

vicer
08-04-2004, 22:55
Em ex lại nhé
Em biến box thành editable Poly để vẽ cái laptop này sau đó em chỉ có khả năng chamfer được 1 cạnh (edge) như hình em vẽ (tức là em vát cạnh đó thành 2 cạnh). Vậy nếu em muốn bo tròn (fillet) cái cạnh em chamfer đó thì làm như thế nào (bo tròn như khi ta vẽ chamfer box có dùng fillet). Em explain như vầy đã dễ hiểu chưa ạ.
Em rất cảm ơn và xin được làm đệ của huynh nào giúp em trả lời thấu tình đạt lý câu hỏi này ạ.
http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3109&stc=1
http://www.diendantinhoc.com/attachment.htm?attachmentid=3110&stc=1

tnkhuong
22-04-2004, 18:10
sao u không dùng lệnh Hinger from edge để mà bo tròn.

cuongvks
02-10-2008, 20:36
mình không hiểu nhiều về 3d mã minh đang học hỏi trên mạng nhưng mình ngĩ sao ban không vẽ 2d trong cad rồi vào 3d kéo nhô lên (extrude gì đó)

tranth86
04-10-2008, 23:43
oạch topic chìm lâu rùi mà đào mồ lên chi vậy?
Mình nghĩ chỉ cần chamfer cạnh đó 2-3 lần rồi chamfer các cạnh còn lại nhưng với thông số chamfer nhỏ. rùi smooth thôi.
Hoặc có thể dùng cách hinger from edge nếu bạn cắt góc vuông ngay cạnh cần bo rùi dùng hinger from edge...connect là xong, cách này nhiều bước làm mệt thêm thôi ^ ^.

saobien3d48
14-10-2008, 11:36

Nếu em muốn bo tròn cái góc thì bạn khơng cần phải bận tâm nhiều - em nên bắt đầu từ lệnh khác thay gì bạn chọn khối Box - thì bạn nên chọn như sau:
1- thay vì trên bản control panel có tools : Stadard Primitive bạn nhấp mũi tên kê bên và chọn Extended Primitive , nơi đây bạn chọn Chamferbox
Với tools này bạn tạo nó giống như khôi box bạn vậy , nhưng nó có cung cấp thêm cho bạn 1 lệnh mới đó là Fillet và fillet Segs để chĩnh bo tròn các cạnh.
Chúc bạn thành Công .
Khong hiểu sao tôi muốn post hình lên cho em xem rõ hơn , nhưng cứ bị báo lỗi ..?vì vậy em chịu khó theo hướng dẫn trên nhen - nếu bí phần nào thì hỏi tiếp.

hoang2007843398
20-10-2008, 11:33
cac bac oi cho em hoi em muon hoc rhino thi co dia chi nao o HN cho em hoc ko a?!rat chan thanh cam on ai chi bao em

thanhteo07
20-10-2008, 12:12
Chào bạn, tôi đang dạy Rhino chuyên vẽ nữ trang, nếu bạn muốn học thì có thể học online cũng được, ở đâu học cũng được hết, tôi đang dạy trực tuyến cho nhiều người lắm, ko nhất thiết phải ở HN mới học được, chỉ cần máy của bạn có nối mạng internet là học được
TRung Tâm Dạy Nghề Mỹ Nghệ Kim Hoàn Hải Quyên
www.kimhoanhaiquyen.com.vn

zoombies
07-11-2008, 01:51
ve chamfer box roi sao do dung mot cai box sac canh ra roi dung boolean cat di phan khong can thiet la ok thui bao dep luon do