PDA

View Full Version : khe gắn Sim trên laptop dùng để làm gì vậy? giúp em với!

hiepsittdh
12-11-2008, 09:06
anh em cho em hỏi, laptop em hiệu DELL inspiron 1420 mua bên Mỹ. hầu hết các chức năng phần cứng em đều biết. riêng chỉ có cái khe để cắm SIM điện thoại là em chịu thua, em không hiểu nó dùng để làm gì.
em nghe nói dùng để vào internet bằng điện thoại, không biết có phải như vậy không???
-ngoài ra còn chức năng gì nữa không?
-cách sử như thế nào ?(em đang xài vista)
-gắn đựoc sim những mạng nào ở Việt Nam (MObi,Viettel,sfone)?

anh em nào trên forum biết thì share kinh nghiệm với em/
em thanks nhiều lắm.

ngondensang2007
12-11-2008, 09:18
Theo em biết khe cắm sim trên MTXT làm nhiệm vụ như một điện thoại thông thường thôi chẳng có gì khác.Còn xài được hay không thì phải xem sim của mình có tương thích không vì sim mình là 6 chân thì phải không biết khe cắm sim trên máy tính là mấy chân

gloc88
12-11-2008, 09:34
Khe cắm đó dùng để cắm sim và vào mạng bằng GPRS. Phí tính theo phí GPRS và khu vực phủ sóng tùy từng mạng. Không gọi điện được (ít ra là mình chưa nghe nói gọi điện được)

thanhcongfit
02-01-2009, 12:16
đúng rồi, Khe cắm đó chỉ để dùng vào mạng GPRS thui ...
Không gọi được đâu. tương lai ko xa sẽ có phần mềm hỗ trợ việc call này

The Old Man
02-01-2009, 12:26
anh em cho em hỏi, laptop em hiệu DELL inspiron 1420 mua bên Mỹ. hầu hết các chức năng phần cứng em đều biết. riêng chỉ có cái khe để cắm SIM điện thoại là em chịu thua, em không hiểu nó dùng để làm gì.
em nghe nói dùng để vào internet bằng điện thoại, không biết có phải như vậy không???

Không biết các bạn nói về cái khe cắm SIM card diện thoại này là gì?
Các bạn có thể nói rỏ nó như thế nào và có hình dạng gì, nằm nơi nào của máy laptop?

k66473
02-01-2009, 12:56
em cũng chưa gặp laptop nào có cái khe này, mấy bác ở trên cho xin thông tin của cái laptop đó với để em nghiên cứu ạ
PS: http://www.dell.com/content/products/productdetails.aspx/inspnnb_1420?c=us&cs=19&l=en&s=dhs nó đây rồi ạ

Là cái mobile broadband của DELL bác Tôm ạ

Mobile Broadband internet access from Sprint, Verizon Wireless, or AT&T connects directly to cellular data networks without the need for a local network connection or WiFi hotspot. Please note that enabling this option will require a wireless subscription, similar to a cellular phone plan, and will result in monthly charges from your carrier. You can activate online after your purchase is complete or visit www.dell.com/activate for additional activation options.

Stay connected online virtually anywhere.

Unlike wireless cards which require Wi-Fi routers, local networks and hotspots for Internet access, cellular mobile broadband provides wireless Internet access directly through cellular phone networks at average download speeds up to 1.4 Mbps1, or about as fast as a wired broadband connection. Cellular mobile broadband is designed to connect anywhere within your carrier’s broadband coverage area; generally, this means the same places you can make a cell phone call, with the same limitations.2

Select the service provider of your choice:AT&T
Sprint
Verizon Wireless

Dell’s built-in mobile broadband cards are designed to provide performance advantages over external cards, and offer the convenience of an all-in-one solution. This means no more lost or broken cards, and no more forgetting to bring the card along when you’re on the road.

You can access this service by choosing an integrated mobile broadband mini-card for your new Dell laptop and activating service with AT&T, Sprint or Verizon Wireless. After checkout, you will be directed to Dell’s mobile broadband activation center to sign up for service with your chosen carrier. Please note that even though you can select your service plan at checkout, your service charges will not begin until you receive your notebook. If you choose not to sign up for service at time of purchase, simply call Dell’s activation center when you receive your laptop to select a service plan and activate mobile broadband service.

Availability and Offers
Wireless service providers have been rapidly deploying mobile broadband networks throughout their national coverage area. Current coverage availability and information on data service pricing can be found here:www.dell.com/att
www.dell.com/sprint
www.dell.com/verizonwireless

http://www.dell.com/content/learnmore/learnmore.aspx?c=us&l=en&s=dhs&~id=hmc_mobro&~lt=popup&ref=CFG

langtuphidao
02-01-2009, 13:02
Đúng là một số máy tính có tích hợp khe cắm sim điện thoại. Mục đích của việc trang bị này là đáp ứng nhu cầu kết mối mạng không dây diện rộng của người dùng WWAN (Wireless Wide Area Network), được cung cấp bởi các nhà quản lý dịch vụ điện thoại di động.

Ở Việt Nam bạn có thể kết nối Internet mạng diện rộng thông qua GPRS, EDGE, 3G mạng GSM (Mobi, Vina) hoặc 2000 1xEV-DO của mạng CDMA (S-Fone). Tuy nhiên, còn tùy vào máy tính có được tích hợp bộ thu sóng mạng diện rộng hay không (thường ít có).

Bạn cũng có thể trang bị một thiết bị thu phát sóng WWAN dùng cổng PCMCIA hoặc ExpressCard để kết nối.
trích:
http://sohoa.vnexpress.net/News/Dien-dan/2008/05/3B9AF31A/

quanghaihcm
02-01-2009, 13:21
khe cắm này với máy DELL thì phải tháo Pin ra mới thấy 1 số dòng HP phải tháo máy ra mới thấy. nhưng muốn sử dụng phải có card Cellular.và giá khoản 150 USD . khi VN có 3g thì ta có thể xài INTERNET qua WWAN ở nơi có sóng 3G( tất nhiên phải trả tiền) . để biết máy có card Cellular ko thì vô BIOS xem. nếu để NONE thì ko có và INSTALL là có. còn khe sim thì máy nào có thể gắn Cellular đều có nên ko phải cứ có khe sim là có card Cellular. hiện ở VN mình chưa có 3G nên dù máy có card Cellular thì cũng chưa xài dc.

Arkain
03-01-2009, 05:40
Không biết các bạn nói về cái khe cắm SIM card diện thoại này là gì?
Các bạn có thể nói rỏ nó như thế nào và có hình dạng gì, nằm nơi nào của máy laptop?

Có khi đơn giản chỉ là cái khe cho 8-ín-1 Memory Card reader để đọc mấy cái thẻ SD lol

ngondensang2007
03-01-2009, 09:06
Có khi đơn giản chỉ là cái khe cho 8-ín-1 Memory Card reader để đọc mấy cái thẻ SD lol

nhầm rùi pác ác kèn ơi
hehe đầu đọc thẻ là đầu đọc thẻ sim card là sim card

Cắm sim card vào MTXT để có thể gọi điện trực tiếp trên máy mà không phải thông qua di động ý mà.Chắc ở bên mẽo toàn xài sim ép trên di động hay sao mà pác lại không biết nhẩy.

Ở VN hình như chưa ai làm được cái việc này cả nên em cũng chẳng buồn tìm hiểu chức năng này.Vì VN chỉ có sim 6 chân thôi còn không biết cái công nghệ này tích hợp cho sim mấy chân.

Arkain
03-01-2009, 12:42
Tớ xài điện thoại di động có SIM từ thập niên 90 đó chú ạ =P

Tớ đoán vậy là vì có rất nhiều dòng laptop của Dell có sẵn memory card reader, còn khe cắm SIM trên laptop của Dell thì đây là lần đầu nghe thấy.

kaizvn
03-01-2009, 13:26
Tớ xài điện thoại di động có SIM từ thập niên 90 đó chú ạ =P

Tớ đoán vậy là vì có rất nhiều dòng laptop của Dell có sẵn memory card reader, còn khe cắm SIM trên laptop của Dell thì đây là lần đầu nghe thấy.

bác tháo pin ra, thấy 1 cái khe nhỏ có Logo bên cạnh hình cái SIM. Nó đó bác.

Cái đó sử dụng GPRS với 3G kết nối internet ^^

Arkain
03-01-2009, 16:06
Sau khi đọc bài của langtuphidao thì tớ mò lên trang support (http://support.dell.com/support/topics/global.aspx/support/dsn/document?c=us&l=en&s=gen&dn=1089860#8) của Dell xem sao, đúng là một số dòng laptop của Dell có cái slot này dưới cục pin thật.

Từ khi các loại điện thoại thông minh (smartphone) có khả năng kết nối với mạng EDGE/3G đua nhau được tung ra và các wifi hotspot mọc lên như nấm thì cái chức năng này trên laptop trở thành vô dụng nên Dell chẳng buồn nhắc tới nữa.

lqkhoi
03-01-2009, 20:43
laptop cùi của Dell của tớ cũng có 1 slot cho sim ở đằng sau và cũng như Arkain nói chẳng buồn ngó tới. Xài HSDPA bằng usb sướng hơn :D

quanghaihcm
06-01-2009, 08:28
Sau khi đọc bài của langtuphidao thì tớ mò lên trang support (http://support.dell.com/support/topics/global.aspx/support/dsn/document?c=us&l=en&s=gen&dn=1089860#8) của Dell xem sao, đúng là một số dòng laptop của Dell có cái slot này dưới cục pin thật.

Từ khi các loại điện thoại thông minh (smartphone) có khả năng kết nối với mạng EDGE/3G đua nhau được tung ra và các wifi hotspot mọc lên như nấm thì cái chức năng này trên laptop trở thành vô dụng nên Dell chẳng buồn nhắc tới nữa.

đây là công nghệ 3g mới mà bác. chỉ có ở VN mình chưa có 3g nên chưa biết

xài 3g thì không cần phải lo đi kiếm các wifi hotspot chi cho khổ cực. ở bất cứ đâu có 3g là có thể xài. ở USA 3g là sóng DTDD rồi. nên có thể truy cập mọi nơi. nơi nào có sóng DTDD là xài. thử hỏi đang đi trên oto thì làm sao kiếm wifi hotspot?

khi VN đã có 3g và giá cước rẻ thì việc yêu cầu 1 laptop có hỗ trợ săn 3g là đều quan trọng với những người thường xuyên di chuyển đó.

lqkhoi
06-01-2009, 08:43
đây là công nghệ 3g mới mà bác. chỉ có ở VN mình chưa có 3g nên chưa biết

xài 3g thì không cần phải lo đi kiếm các wifi hotspot chi cho khổ cực. ở bất cứ đâu có 3g là có thể xài. ở USA 3g là sóng DTDD rồi. nên có thể truy cập mọi nơi. nơi nào có sóng DTDD là xài. thử hỏi đang đi trên oto thì làm sao kiếm wifi hotspot?

khi VN đã có 3g và giá cước rẻ thì việc yêu cầu 1 laptop có hỗ trợ săn 3g là đều quan trọng với những người thường xuyên di chuyển đó.

Sim slot trong Laptop chưa chắc là 3G mà đôi khi cũng chỉ có thể là EDGE (EDGE ko phải là 3G và hiện tại ở VN cũng đã triển khai) Và lưu ý nhiều khi nó có cái slot đó nhưng cái modem decode lại là option.Nên nếu khi bạn mua máy và không chọn option đó thì nó chỉ để cho vui.

kungfuthep
02-02-2009, 16:20
[QUOTE=k66473;1458856]em cũng chưa gặp laptop nào có cái khe này, mấy bác ở trên cho xin thông tin của cái laptop đó với để em nghiên cứu ạ
PS: http://www.dell.com/content/products/productdetails.aspx/inspnnb_1420?c=us&cs=19&l=en&s=dhs nó đây rồi ạ

em có máy dell vostro 1400 cũng có cái khe gắn sim như sim điện thoại này nhưng cũng chưa biết dùng để làm gì và dùng như thế nào. bác nào biết vui lòng chỉ giáo

uchumuxin
08-02-2009, 23:37
Em thấy Mobifone họ có dịch vụ Fast Connect, có bán 1 cái USB kèm theo SIM thì phải? Mình lấy SIM đó cắm vào khe cắm SIM của laptop có ok ko nhi?

khucthuydu
24-02-2009, 13:59
uh, ko sử dụng dc. Còn có cái "Smart Card reader" cũng ko biết sài

quanghaihcm
11-11-2010, 00:37
[QUOTE=k66473;1458856]
em có máy dell vostro 1400 cũng có cái khe gắn sim như sim điện thoại này nhưng cũng chưa biết dùng để làm gì và dùng như thế nào. bác nào biết vui lòng chỉ giáo

để xài dc khe sim đó thì bác phải mua thêm card WWAN gắn vô mới xài dc

tam_giang
11-11-2010, 06:46
...
để xài dc khe sim đó thì bác phải mua thêm card WWAN gắn vô mới xài dc
Đúng vậy nhưng cũng coi trước xem nó đã có chưa, nếu có rồi đỡ tốn tiền. Còn chưa có thì phải mua, cũng không đắt lắm đâu.

b0ykuul
10-12-2011, 23:57
Hình như chức năng này không khả thi hay sao mà không thấy Dell nói đến đặc điểm này nhiều. Mình đã thử cắm sim vào nhưng không vừa. Nó rộng hơn sim bình thường của VN thì phải.

huyan0702
11-12-2011, 00:01
MTXT ở VN có cái "lỗ" này ko các bác?
E đọc cứ tưởng bác chủ topic nhầm cái khe cắm thẻ nhớ... nghe đến khe cắm sim thì đây là lần đâu.. :D

tam_giang
11-12-2011, 16:04
MTXT ở VN có cái "lỗ" này ko các bác?
E đọc cứ tưởng bác chủ topic nhầm cái khe cắm thẻ nhớ... nghe đến khe cắm sim thì đây là lần đâu.. :D
1. Chắc có,
2. Nó không nằm bên ngoài, thường nằm dưới cục pin.

haybibatnat
13-12-2011, 14:36
dùng GPRS trên máy tính thì ko biết là bn tiền mới đủ :(